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WASIFU WA HALMASHAURI 

1.0 Utangulizi 

Wilaya ya Kakonko ilianzishwa kwa tangazo la Serikali GN. 287 ya mwaka 2011 baada ya 

kugawa Wilaya ya Kibondo na kuunda Wilaya ya Kibondo na Kakonko. Aidha Halmashauri 

ya Wilaya ya Kakonko ilianzishwa tarehe 08/3/2013 na kutangazwa katika gazeti la Serikali 

kwa GN.42. 

Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya yapo katika mji wa Kakonko uliopo umbali wa 

Km 48 Kaskazini mwa mji wa Kibondo katika barabara kuu ya Kigoma – Mwanza. 

1.1 Jiografia ya Mahali ilipo Wilaya 

Kakonko ni Halmashauri moja wapo kat i  ya Ha lmashaur i  8  za Mkoa wa Kigoma. 

Wilaya ipo upande wa kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na inapakana na Wilaya ya Ngara 

na Biharamulo (Mkoa wa Kagera) kwa upande wa Kaskazini na Magharibi inapakana na 

Jamhuri ya Burundi, Kusini inapakana na Wilaya ya Kibondo, Mashariki hadi Kaskazini 

Mashariki inapakana na Wilaya ya Bukombe (Mkoa wa Geita). 

1.2 Ukubwa wa Wilaya 

Wilaya ya Kakonko ina ukubwa wa kilometa za mraba 7,715.05 ambazo zimegawanyika 

katika makundi sita ya matumizi kama inavyo onesha kwenye jedwali 1.1 hapa chini. 

JEDWALI 1.1 UKUBWA WA ENEO LA WILAYA 

FUNGU MATUMIZI  KM 2  ASILIMIA (%)  

1 Mamlaka ya vijiji 2,041.03 26.5 

2 Msitu wa hifadhi 178.65 2.3 

3 Ardhi inayofaa kwa kilimo (ardhi inayolimwa ni 
KM2  671.8 sawa na 62%) 

1,084.2 14.1 

4 Malisho ya mifugo 806.4 10.5 

5 Hifadhi ya akiba ya wanyamapori na misitu 
(Moyowosi Game Reserve and Buyungu Local 
Authority Forest Reserve) 

624.9 8.1 

6 Makazi,  Huduma za Jamii, Milima na Maji 2 ,979.87 38.5 

JUMLA 7,715.05 100 

Chanzo: Idara ya Ardhi  

1.3 Idadi ya Watu  

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 Wilaya ya Kakonko ilikuwa na 

Jumla ya Watu 178,419   ambapo idadi ya wanaume ilikuwa 86,688 sawa na asilimia 49 na 

idadi ya wanawake ilikuwa 91,731 sawa na asilimia 51. Kasi ya ongezeko la watu katika   

Wilaya ya Kakonko (Inter-censal Population Growth Rate) ni 0.6 kati ya Sensa ya watu 

mwaka 2012 ambapo idadi ya watu ilikuwa 167,555 na Sensa ya watu na makazi ya 

Mwaka 2022 ambapo idadi ya watu ni 178,419. Aidha Kwa mujibu wa Sensa ya watu na 

makazi ya 2022 Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ilikuwa na idadi ya Kaya 37,361 

ambapo kulikuwa na wastani wa watu 4 kwa kaya. Mchanganuo wa Idadi ya watu, Kaya, 
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Wastani wa watu kwa Kaya na wastani wa kijinsi ni kama ilivyo kwenye Jedwali 1.2 hapa 

chini 

JEDWALI 1.2 IDADI YA WATU, KAYA, WASTANI WA IDADI YA WATU KWA KAYA NA 

WASTANI WA JINSI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO 

Na KATA 

IDADI YA WATU 

 
IDADI 

YA 

KAYA 

WASTANI 

WA IDADI 

YA WATU 

KWA KAYA 

WASTA

NI WA 

KIJINSI 
JUMLA ME %ME KE %KE 

     178,419   86,688  
49% 

 91,731  
51% 

   

37,361  4.8 95 

1. Nyabibuye      10,162      4,950  
3% 

    5,212  
3% 

     

2,090  4.9 95 

2. Nyamtukuza      20,612   10,362  
6% 

 10,250  
6% 

     

4,030  5.1 101 

3. Muhange      10,246      5,087  
3% 

    5,159  
3% 

     

2,048  5.0 99 

4. Gwarama      17,668      8,645  
5% 

    9,023  
5% 

     

3,775  4.7 96 

5. Kakonko      14,629      7,080  
4% 

    7,549  
4% 

     

3,245  4.5 94 

6. Kiziguzigu      13,025      6,312  
4% 

    6,713  
4% 

     

2,695  4.8 94 

7. Kanyonza      10,608      5,378  
3% 

    5,230  
3% 

     

2,143  5.0 103 

8. Kasuga      16,769      8,198  
5% 

    8,571  
5% 

     

3,401  4.9 96 

9. Rugenge      11,257      5,330  
3% 

    5,927  
3% 

     

2,297  4.9 90 

10. Kasanda      17,927      8,611  
5% 

    9,316  
5% 

     

3,691  4.9 92 

11. Gwanumpu      14,956      7,043  
4% 

    7,913  
4% 

     

3,214  4.7 89 

12. Katanga        9,701      4,620  
3% 

    5,081  
3% 

     

2,203  4.4 91 

13. Mugunzu      10,859      5,072  
3% 

    5,787  
3% 

     

2,529  4.3 88 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
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1.4 Mgawanyo wa idadi ya watu kwa Umri, Jinsi na maeneo wanayoishi 

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Mkazi ya mwaka 2022, takwimu zinaonyesha idadi 

kubwa ya watu ilikuwa wa umri kati ya miaka 0-4 ambapo idadi yao ilikuwa 31,121 sawa na 

asilimia 17% ya idadi ya watu wote. Vile vile idadi kubwa ya watu 173,113 sawa na asilimia 

97 ni ambao wanaishi vijijini na watu 5,306 sawa na asilimia 3 wanaishi Mjini. Mchanganuo 

wa takwimu hizi upo katika jedwali 1.3 hapa chini 

JEDWALI 1.3: MGAWANYO WA IDADI YA WATU KWA UMRI, JINSI NA MAENEO 

WANAYOISHI 

Mgawanyo wa Idadi ya Watu kwa Umri, Jinsi na Maeneo wanapoishi 

UMRI 

JUMLA WANAOISHI VIJIJINI WANAOISHI MJINI 

JUMLA 

% 
mgawa
nyo wa 
idadi 
nya 
watu 
kwa 
umri 

Me Ke Me Ke Jumla 

% ya 
wana
oishi 
vijijini 

Me Ke Jumla 

% ya 
wanaoi

shi 
Mjini 

JUMLA 178,419   86,688 91,731 84,135 88,978 173,113 97 2,553 2,753 5,306 3 

0 - 4 31,121 17 15,671 15,450 15,325 15,087 30,412 

  

346 363 709 

  

05.-09 28,697 16 14,171 14,526 13,863 14,202 28,065 308 324 632 

10.-14 27,207 15 13,760 13,447 13,420 13,084 26,504 340 363 703 

15 - 19 18,262 10 9,283 8,979 8,986 8,627 17,613 297 352 649 

20 - 24 13,612 8 6,186 7,426 5,927 7,160 13,087 259 266 525 

25 - 29 11,063 6 5,175 5,888 4,972 5,610 10,582 203 278 481 

30 - 34 8,875 5 4,289 4,586 4,070 4,383 8,453 219 203 422 

35 - 39 7,696 4 3,598 4,098 3,443 3,967 7,410 155 131 286 

40 - 44 6,459 4 3,000 3,459 2,898 3,361 6,259 102 98 200 

45 - 49 5,877 3 2,723 3,154 2,629 3,052 5,681 94 102 196 

50 - 54 5,014 3 2,327 2,687 2,253 2,619 4,872 74 68 142 

55 - 59 3,673 2 1,750 1,923 1,696 1,860 3,556 54 63 117 

60 - 64 3,567 2 1,702 1,865 1,658 1,817 3,475 44 48 92 

65 - 69 2,175 1 993 1,182 966 1,152 2,118 27 30 57 

70 - 74 1,928 1 831 1,097 815 1,069 1,884 16 28 44 

75 - 79 1,148 1 485 663 475 650 1,125 10 13 23 

80+ 2,045 1 744 1,301 739 1,278 2,017 5 23 28 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 

1.5: Hali ya Hewa 

Hali ya hewa ni nyuzi joto kati ya 150C hadi 220C na hupata mvua kati ya 800mm hadi 

1,900mm kwa mwaka kuanzia mwishoni mwa mwezi Oktoba hadi mwisho wa Mei. 
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2.0 Sekta ya Utawala 

Wilaya ya Kakonko ina jumla ya Tarafa tatu (3) ambazo ni Nyaronga, Kasanda na 

Kakonko ambazo zina jumla ya Kata kumi na tatu (13), vijiji 44 na Vitongoji 355. 

Utawala bora na uwajibikaji ni mojawapo ya maeneo muhimu yanayopewa kipaumbele na 

Serikali kupitia Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-2025, Dira ya maendeleo ya Taifa 

2025, Mkakati wa Maendeleo Endelevu (SDG) na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 

wa miaka mitano (2021/2022 – 2025/2026). 

Kero na malalamiko mbalimbali ya wananchi hutatuliwa kupitia Ofisi za Wenyeviti na 

Watendaji wa Vijiji, Waheshimiwa Madiwani na Watendaji wa Kata, Mkurugenzi Mtendaji, 

Ofisi ya Mwenyekiti wa Halmashauri na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya. 

Aidha Halmashauri ina dawati maalumu linaloshughulikia malalamiko mbalimbali 

yanayoletwa dhidi ya Halmashauri au Watendaji wake na kufanya ufuatiliaji kuhakikisha 

kila lalamiko la mwananchi linatatuliwa au kuelekezwa kwenye mamlaka inayohusika. 

Baadhi ya malalamiko ama kero ni kama Migogoro ya Ardhi, Migogoro ya unyanyasaji wa 

Kijinsia na mingine. Kero nyingi hutatuliwa kupitia dawati la malalamiko kwa kuwasiliana 

ama kushirikiana na wahusika wa maeneo au idara husika. Pia masanduku ya maoni 

yamewekwa katika ofisi ili kubaini kero mbalimbali na kuzipatia ufumbuzi mapema. 

2.1 Hali ya Watumishi katika Halmashauri 

Kwa mwaka 2022/2023, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ina jumla ya Watumishi 1199 

kati ya mahitaji ya watumishi 1958 ambapo upungufu wa watumishi ni 759 sawa na asilimia 

39. Aidha katika watumishi waliopo idadi ya watumishi wa jinsia ya kiume ni 834 sawa na 

asilimia 70 na watumishi 365 ni wa jinsia ya Kike sawa na asilimia 30. Hali ya watumishi 

kwa miaka mitatu ni kama inavyoonekana kwenye jedwali 1.4 hapa chini.  

JEDWALI 1.4: HALI YA WATUMISHI  

HALI YA WATUMISHI 

MGAWANYO WA 

WATUMISHI WALIOPO 

KIJINSI (2022/2023) 

MWAKA 

MAHI

TAJI 

WALIO

PO UPUNGUFU 

% 

UPUNG

UFU ME %ME KE %KE 

2020/2021 1958 951 1007 51         

2021/2022 1958 988 970 50         

2022/2023 1958 1199 759 39 834 70 365 30 

Chanzo: Idara ya Utawala na Utumishi 
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2.2 Watumishi wapya walioajiriwa katika kipindi cha miaka mitatu. 

Katika Kipindi cha miaka mitatu 2020/2021, 2021/2022 na 2022/2023 Halmashauri 

imefanikiwa kupata ajira mpya 303 kwa Kada tofauti tofauti ambapo watumishi wengi 

walioajiriwa ni wa Idara ya elimu msingi ambao walikuwa 122 sawa na asilimia 40.26, idara 

ya afya watumishi 80 sawa na asilimia 26.40, Idara ya Elimu Sekondari watumishi 60 sawa 

na asilimia 19.80, idara ya Utawala watumishi 40 sawa na asilimia 13.20 na idara ya Ujenzi 

Mtumishi 1 sawa na asilimia 0.33. Mchanganuo wa watumishi walioajiriwa ni kama ilivyo 

kwenye jedwali 1.5 hapa chini 

JEDWALI 1.5: WATUMISHI WAPYA WALIOAJIRIWA 2020/2021-2022/2023 

WATUMISHI WAPYA WALIOAJIRIWA 

MWAKA 

IDADI YA 

WATUMISHI 

WALIOAJIRI

WA 

IDARA 

YA 

UTAWAL

A 

IDARA 

YA 

AFYA 

IDARA 

YA 

ELIMU 

MSINGI 

IDARA 

YA 

ELIMU 

SEKOND

ARI 

IDARA 

YA 

UJENZI 

2020/2021 34 1 0 17 16 0 

2021/2022 107 0 44 36 26 1 

2022/2023 162 39 36 69 18 0 

JUMLA 303 40 80 122 60 1 

%WATUMIS

HI KWA 

IDARA   13.20 26.40 40.26 19.80 0.33 

Chanzo: Idara ya Utawala na Utumishi 

Halmashauri imekuwa ikitenga bajeti kwa ajili ya ajira mpya kwa kila mwaka wa fedha ili 

kuhakikisha Halmashauri inaweza kupata watumishi wa kutosha ili kuweza kutoa huduma 

bora kwa wananchi. 

2.3 Ujenzi wa nyumba za Watumishi 

Katika kipindi cha miaka mitatu Halmashauri imefanikiwa kukamilisha ujenzi wa Nyumba 

ya Mkuu wa idara 1 na inaendelea na ujenzi wa nyumba 1 ya Wakuu wa Idara ambapo 

mpaka kufikia mwezi Juni 2023 ujenzi wa nyumba mbili za wakuu wa idara umefikia 

hatua ya umaliziaji kwa nyumba moja na hatua ya msingi kwa nyumba ya pili. 

2.4 Ujenzi wa Majengo ya Utawala 

Katika kipindi cha 2019/2020 hadi 2022/2023 Halmashauri imendelea na ujenzi wa 

jengo la utawala ambapo mpaka kufikia Juni 2023 ujenzi wa ukumbi upo katika hatua ya 

kunyanyua boma. Kukamilika kwa mradi huu kutaongeza ufanisi katika kutoa huduma kwa 

wananchi. 
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2.5 Mkakati wa kuwabakiza watumishi 

Halmashauri ameandaa mkakati wa kuwabakiza watumishi ili kupunguza idadi ya 

watumishi wanaohama kwa kufanya yafuatayo: 

2.5.1 Kutoa motisha kwa watumishi wapya. 

I. Kuwepo kwa malazi, chakula na viburudisho wakati wa mapokezi. 

II. Kuwepo kwa mapokezi na usafiri kutoka stendi kuu ya wilaya ya Kakonko.  

III. Uwepo wa nyaraka mbalimbali zinazohusiana na ajira. 

IV. Matumizi ya lugha nzuri kwa watumishi wapya wakati wa mapokezi. 

V.  Fedha za kujikimu kwa watumishi wapya kutolewa kwa wakati.  

VI. Masuala yahusuyo mishahara kushughulikiwa kwa wakati 

VII. Kutengeneza mazingira rafiki ya upatikanaji wa viwanja vya makazi kwa 

kuwapunguzia kuanzia asilimia 20-30; iliwahamasike kujenga nyumba zao na 

hatimaye wayafanye makazi yao ya Kakonko kuwa ya kudumu. 

VIII. Kuwepo kwa usafiri wa kuwapeleka watumishi wapya kwenye vituo vyao vya 

kazi. 

IX. Mwajiri kutoa Lori kwa watumishi wanaojenga ili wao wagharimie mafuta wakati wa 

kusomba vifaa vyao vya ujenzi. 

2.5.2 Watumishi waliopo. 

I. Kutolewa kwa mikopo nafuu. 

II. Kutengeneza mazingira rafiki kati ya watumishi na jamii inayowazunguka kwa 

kuwepo kwa kikosi kazi maalum kitakachozunguka wilaya nzima. 

III. Kuboresha utoaji wa huduma/utoaji wa huduma kwa wakati. 

IV. Kuwepo kwa mabonanza mbalimbali ya michezo ili kuondoa ombwe lililopo kati ya 

watumishi wa makao makuu na wale waliopo kwenye vituo vya kutolea huduma. 

V. Kutengeneza mazingira rafiki ya upatikanaji wa viwanja vya makazi. 

VI. Kuwatambua watumishi wanaofanya vizuri katika kazi zao na kuwapa motisha 

mbalimbali kama vile kupelekwa sehemu za utalii na kupewa madaraka. 

VII. Uwepo wa usafiri wakuwapeleka kazini na kuwarudisha watumishi wa Makao Makuu. 

VIII. Mwajiri kuwapunguzia watumishi bei za viwanja ili wahamasike kujenga nyumba zao 

na hatimaye wayafanye makazi yao ya Kakonko kuwa ya kudumu. 

IX. Mwajiri kutoa lori kwa watumishi wanaojenga ili wao wagharimie mafuta wakati 

wakusomba vifaa vyao vya ujenzi. 

X. Mwajiri kujenga hosteli/Nyumba ya kulala wageni ya biashara kwaajili ya kuiingizia 

Halmashauri mapato ambapo pia itatumika kuwapokelea watumishi wapya 

XI. Halmashauri kutengeneza maeneo mbalimbali ya starehe yatakayowafanya 

watumishi na familia zao kuwa na sehemu za kupumuzika na kufurahi kama ilivyo 

miji mingine. 

XII. Kutoa mafunzo kwa watumishi wanaotarajiwa kustaafu kazi kwa kuwapatia mbinu 

mbalimbali za namna ya kuishi baada ya kustaafu. 
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3.0 Uandikishaji wa Anwani za Makazi. 

Wilaya ya Kakonko imetekeleza kikamilifu zoezi la uandikishaji wa Anwani za Makazi 

ambapo jumla ya nyumba 43,386 sawa na 100% ya malengo ya uandikishaji zimefikiwa 

na zoezi la uhakiki wa taarifa limekamilika. Zoezi la uwekaji wa namba za nyumba 

zilizotambuliwa limekamilika kwa asilimia 100 na zoezi la uwekaji wa majina ya Mitaa 

umekamilika. Zoezi hili limesaidia sana na kurahisisha utambuzi wa makazi na kufikiwa kwa 

urahisi tofauti na hapo awali. Jumla ya Sh.100,895,505.99 zilipokelewa kutoka Serikali Kuu 

kwa ajili ya kuendesha zoezi na zimetumika.
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4.0 Mapato 

4.1 Mapato ya Halmashauri 

Vyanzo vikuu vya mapato katika Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ni kutoka Serikali 

kuu, Fedha za wadau wa maendeleo, mapato ya ndani na wahisani mbalimbali. Kwa 

mwaka wa fedha 2022/2023 makusanyo ya mapato ya ndani yameongezeka kutokana 

na kuongezeka kwa makusanyo ya ushuru wa soko pamoja na makusanyo kutoka mradi 

wa Matofali  

Mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani kupitia vyanzo mbalimbali pamoja na 

mapokezi ya fedha za ruzuku toka Serikali Kuu kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 

mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 kwa wastani ni ya kuridhisha kama inavyoonesha 

kwenye Jedwali 1.6 hapa chini. 

JEDWALI 1.6: MUHTASARI WA MAPATO KWA MWAKA WA FEDHA 2020/2021-

2022/2023 

Mwaka Bajeti Kiasi TZS Makusanyo Asilimia 

2020/2021 1,031,933,256.00 842,746,697.00 82 

2021/2022 1,038,636,000.00 1,069,058,023.00 103 

2022/2023 1,142,499,600.00  

 

   1,192,450,028.45  

 

104 

Chanzo: Taarifa ya fedha 

4.2 Udhibiti wa matumizi ya Fedha za Serikali 

Halmashauri imeendelea kuzingatia Sheria, Taratibu na Kanuni katika matumizi ya 

fedha za Serikali. Kutokana na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali (CAG) katika kipindi cha miaka mitatu (3) iliyopita Halmashauri imeweza 

kupata hati tofauti kama ilivyo kwenye jedwali 1.7 hapa chini: 

JEDWALI 1.7: HALI YA HATI ZA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI 

Mwaka Aina ya Hati 

2020/2021 Hati yenye mashaka 

2021/2022 Hati safi 

2022/2023  Ukaguzi unaendelea 

Chanzo: Ripoti ya Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko inayo mikakati mbalimbali ya kuendelea kupata 

hati safi, ikiwa ni pamoja na: 

a) Ukamilishaji wa utekelezaji  wa shughuli na miradi ya maendeleo 

unaokwenda sambamba na upokeaji wa fedha na matumizi sahihi 

b) Uandaaji wa hesabu kwa kufuata taratibu na kanuni za fedha 
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5.0 Utekelezaji Sekta za Uzalishaji na Huduma za Kijamii 

5.1.0 Sekta ya Kilimo 

Wilaya ya Kakonko ina eneo linalofaa kwa kilimo jumla ya Hekta 108,420.14 sawa na 
14.1% ya eneo la Wilaya, kwa msimu wa 2019/2020 eneo l imwa l i l ikuwa hekta 
67,220.49 sawa na 61.9% ya ardhi inayofaa kwa kilimo, ambapo kwa msimu wa kilimo 
2021/2022 eneo limwa limeongezeka na kufikia jumla ya Hekta 98,459.5 za mazao ya 
chakula na biashara sawa na ongezeko la 46.47%. Mazao yanayostawi na kulimwa ni 
pamoja na Mahindi, Maharage, Karanga, Migomba, Mpunga, Tumbaku, Pamba, 
Mtama, Kahawa, Alizeti, Mhogo, Viazi vitamu na Mazao ya bustani. Aidha Wilaya ina 
jumla ya wastani wa kaya 31,010 za kilimo sawa na 83% ya kaya 37,361 zilizopo 
Wilayani. Kilimo ni shughuli kuu ya uchumi na kwa kiasi kikubwa kinategemea mvua 
na umwagiliaji kwa kiasi kidogo.  

 

5.1.1 Usalama wa Chakula  
 

Katika kipindi cha mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 Wilaya ya Kakonko imevuna 

wastani wa mazao ya chakula kinachotosheleza mahitaji ya watu waliopo Wilayani 

na kubakiwa na ziada. Jedwali 1.8 linaonesha mchanganuo wa mahitaji, mavuno na 

ziada kwa kipindi tajwa.  

JEDWALI 1.8 MCHANGANUO WA MAHITAJI, MAVUNO NA ZIADA YA 

CHAKULA KWA MWAKA 2020/2021-2022/2023 
 

Mwaka Mahitaji (Tani) Mavuno (Tani) Ziada (Tani) 

2020/2021 70,965.08 191,875.35 120,910.27 

2021/2022 76,374.51 157,746.82 81,372.31 

2022/2023 71,791.24 270,546.86 198,755.62 

  Chanzo: Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 
 

  JEDWALI 1.9 MCHANGANUO WA USALAMA WA CHAKULA KWA MWAKA 2023 

   IDADI YA WATU 178,419  

   mahitaji (Tani)   mavuno (Tani)   ziada (Tani)  

 wanga           66,907.13        241,552.86    174,645.73  

 protini             4,884.11           28,994.00       24,109.89  

JUMLA YA ZIADA    198,755.62  
  
Chanzo: Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 
 

Kwa mwaka 2023 hali ya mahitaji ya chakula imeshuka kwa sababu kwa miaka ya nyuma 

makadirio ya mahitaji ya chakula kufanyika kwa kutumia takwimu za makisio ya idadi ya 

watu ambapo makisio ya idadi ya watu yalikuwa watu 185,977 ila kwa mwaka 2023 

makadirio ya mahitaji ya chakula yametumia idadi kamili ya watu ambayo kwa mujibu wa 

Sensa ya watu na makazi idadi ya watu Halmashauri ya Kakonko ni 178,419 
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5.1.2 Pembejeo za Kilimo 

Hali y a  u p a t i k a n a j i  w a  p e m b e j e o  n i  y a  w a s t a n i  k u t o k a n a  n a  
K u k o s e k a n a  k w a Wafanyabiashara w a k u b w a  wa pembejeo ndani ya Wilaya.  
Msimu w a  m w a k a  2021/2022 kulikuwa na wauzaji wadogowadogo 7 wa pembejeo 
za kilimo na kwa msimu wa 2022/2023 idadi imeongezeka na kufikia 9 ambapo kati ya 
1 tu ndo aliruhusiwa kufanya biashara ya mbolea ya ruzuku. 

 

5.1.3 Miradi ya Kilimo. 

 

Halmashauri inashirikiana na wadau wa maendeleo ya kilimo kupitia mashirika ya 

Enabel kwa Mradi wa SAKiRP na Mashirika ya Umoja wa Mataifa (FAO, WFP, UNCDF 

na ITC) kupitia Mradi wa Pamoja Kigoma (KJP) kuendeleza kilimo Wilayani. Kupitia 

Mpango  huu,  kwa  msimu  wa  2020/2021  hadi  2022/2023  jumla  ya  kata  10  za 

Gwanumpu, Gwarama, Kanyonza, Kasanda, Kakonko, Mugunzu, Katanga, Rugenge, 

Muhange na Kasuga zimenufaika kwa kuwapatia mafunzo juu ya Mbinu bora za kilimo, 

zana za kilimo, Kilimo hifadhi na kilimo kinachoendana na mabadiliko ya tabia nchi 

pamoja na ujenzi wa miundombinu ya kilimo ambayo ni Kituo cha mazao Kabingo, 

Ujenzi wa madaraja ya kusafirishia mazao Kata ya Kasanda, Gwarama na Kasuga na 

Ghala la mazau Kata ya Mugunzu 

5.1.4 Umwagiliaji 
Halmashauri ina jumla ya Skimu za Umwagiliaji 7 zenye eneo lililopimwa lenye ukubwa 
wa hekta 1,150. Aidha eneo linalolimwa ni hekta 935 na kuajiri wakulima 1,656. Pamoja 
na kuendelea na uzalishaji, miundombinu ya skimu hizi inatarajiwa kufanyiwa ukarabati 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024 ikiwa ni pamoja na ujenzi wa skimu nyingine mpya nne. 
 

5.1.5 Ushirika. 
 

Wilaya ina jumla ya vyama vya ushirika 15, ikiwa 14 ni vyama vya Msingi vya mazao na 

masoko (AMCOS) na 1 ni chama cha msingi cha akiba na mikopo (SACCOS). Vyama 

hivyo vina jumla ya wanachama 1,794. 

5.2 Sekta ya Mifugo na Uvuvi 

5.2.1 Mifugo 

Ufugaji unaofanywa ni ufugaji huria na ufugaji wa ndani kwa kiasi kidogo. Wilaya ina jumla 

ya hekta 80,640.2 za eneo la malisho ambazo zinapatikana katika maeneo ya Vijiji 44 vya 

Wilaya ya Kakonko yaliyotengwa kwa ajili ya kuchungia. Kwa sasa Wilaya inakadiriwa 

kuwa na mifugo kama inavyoonesha kwenye jedwali 1.10 hapa chini: - 

JEDWALI 1.10 : IDADI YA MIFUGO NDANI YA WILAYA. 

Idadi na Aina ya mifugo 

Mwaka Ng’ombe Mbuzi Kondoo Nguruwe Bata Kuku Mbwa Paka Punda 

2020/2021 24,863 28,219 694 2,134 1,230 68,316 1,527 81 31 

2021/2022 26,518 30,311 859 2,742 1,596 79,672 2,059 89 35 
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2022/2023 27,635 32,918 933 2,925 1,640 81,416 2,063 85 41 

Chanzo: Idara ya Mifugo na Uvuvi. 

5.2.1.1 Ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 2021/2022, Halmashauri kwa 

kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi imefanikiwa kujenga majosho 7 ya 

Nyamtukuza, Nyakayenzi, Kihomoka, Gwarama, Nyabibuye, Luhuru na Kasanda kwa 

gharama y a  j u m l a  y a  S h . 126,000,000.00 a m b a p o  k i l a  j o s h o  m o j a  

l i m e g h a r i m u  Sh.18,000,000.00 kujengwa. Majosho 7 yamejengwa na kukamilika. 

Kwa mwaka 2022/23 majosho matano yako kwenye hatua za mwisho za ukamilishaji 

katika vijiji vya Kiduduye, Ilabiro, Kikulazo, Kiziguzigu na Itumbiko kwa gharama ya Tsh. 

23,000,000/= kila moja na kufanya jumla ya gharama ya majosho yote matano kuwa Tsh. 

115,000,000/= 

5.2.1.2 Utengaji wa maeneo ya malisho 

Halmashauri imetenga eneo la malisho ya mifugo katika vijiji saba (7) kati ya Vijiji 44 lenye 

ukubwa wa hekta 15,338 katika Vijiji vya Kazilamihunda, Juhudi, Kabare, Gwarama, 

Rumashi, Nyabibuye na Churazo kwa mipango wa matumizi bora ya Ardhi ya vijiji chini 

ya ufadhili wa shirika la Ubelgiji la Enabel. 

5.2.1.3 Kuimarika kwa Huduma za Ugani kwa Wafugaji. 

Katika kipindi cha mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 Halmashauri imefanikiwa 

kuimarisha upatikanaji wa huduma za Ugani mfano utoaji chanjo (chambavu, Kideri 

Homa ya Mapafu ya Ng’ombe na Kichaa cha Mbwa) kwa wastani kutoka asilimia 50 

mwaka 2019 hadi kufikia asilimia 80 mwaka 2023. 

5.2.1.4 Hali ya Chanjo ya mifugo 

Katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo, Halmashauri imekuwa ikifanyo zoezi la kutoa 

chanjo kwa kwa ajili ya kinga ya magonjwa mbalimbali ya mifugo kama inavyoonekana 

kwenye jedwali 1.11 hapa chini; - 

JEDWALI 1.11: Chanjo ya mifugo Kwa kipindi cha Januari 2020 hadi Juni 2023 

AINA MWAKA 

Mifugo Ugonjwa 2020/2021 2021/2022 2022/2023 

Kuku Mdondo 76,416 79,672 81,416 

Mbwa Kichaa cha Mbwa 1,675 1,501 1,615 

Ng’ombe Chambavu 4,819 3,028 9,450 

Ng’ombe Homa ya mapafu 817 953 1436 

Ngombe Ugonjwa wa kutupa mimba 0 95 120 

Chanzo: Idara ya Mifugo na Uvuvi. 

5.2.1.5 Uvishaji wa hereni za kielektroniki 
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Katika zoezi la uwekaji hereni za Kielektroniki kwa mifugo mpaka wakati Serikali 

inasimamisha zoezi hili kupitia tamko la waziri Mkuu Bungeni, Halmashauri ya Wilaya 

Kakonko kupitia mzabuni ilikuwa imeshavalisha hereni kwa ng’ombe wapatao 1,030 na 

Mbuzi 442. 

5.2.2 Uvuvi 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ina jumla ya mabwawa ya kuchimbwa ya samaki 

“Digging ponds” 55. 

JEDWALI 1.12: IDADI YA MABWAWA KWA MWAKA 2020/2021-2022/2023 

Mwaka 2020/2021 2021/2022 2022/2023 

Idadi ya mabwawa 48 55 55 

Chanzo: Idara ya Mifugo na Uvuvi. 

Aidha mchanganuo wa mabwawa yaliyopo ni kama inavyoonekana kwenye jedwali 1.13 

hapa chini  

JEDWALI 1.13: MCHANGANUO WA MABWAWA 

Na. Kata Idadi ya Mabwawa 

1. Mugunzu 10 

2. Katanga 5 

3. Kiziguzigu 4 

4. Gwarama 17 

5. Nyabibuye 6 

6. Kasanda 7 

7 Rugenge 4 

8 Kanyonza 2 

Jumla 55 

Chanzo: Idara ya Mifugo na Uvuvi. 

6.1 Sekta ya Maliasili (Misitu) 

Halmashauri ya Wilaya ina misitu ya asili iliyohifadhiwa na vijiji yenye jumla ya hekta 

9,598.43 kati ya hiyo misitu ya hifadhi kwa ajili ya ufugaji nyuki ina jumla ya hekta 

3,142.30 na matumizi mengine hekta 6,456.13 Misitu hii ya jamii ni ya aina ya Miyombo 

yenye mchanganyiko wa aina mbalimbali ambazo ni Mrugwe, Mtundu, Myenzi, Mrama, 

Mkoyoyo, Mbanga na Mkurungu. 

6.2 Sekta ya Ufugaji Nyuki 

Jumla ya vikundi 40 vimeungana kuunda Ushirika wa ufugaji nyuki Buyungu (Buyungu 

Beekeepers Co-operative Society).  Wakala wa huduma ya misitu [TFS], Jeshi la 

Kujenga Taifa kambi ya Kanembwa na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya kwa sasa kuna jumla 

ya mizinga ya kisasa 2511 na mizinga 13,690 ya asili (Mianzi) na magogo. Uhamasishaji 
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unaendelea kwa ajili ya utengenezaji wa mizinga ya kisasa.    Katika kipindi cha mwaka 

2019/2020 na 2021/2022 jumla ya kilo 33,750 za asali zilivunwa. 

6.3. Ardhi. 
 

6.3.1 Hali ya Upimaji wa Viwanja. 
 

Katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo jumla ya viwanja 521 vilikuwa vimekamilika 

hatua zote za upimaji kama inavyoonekana kwenye jedwali 1.14 hapa chini 

JEDWALI 1.14:  HALI YA UPIMAJI WA VIWANJA 

Mwaka Idadi 

2020/2021 174 

2021/2022 206 

2022/2023 141 

JUMLA 521 
Chanzo: Idara ya Ardhi 
 

6.3.2 Umilikishwaji na Uandaaji wa Hati Katika Mji wa Kakonko. 

Kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo jumla ya hati 313 za kimila na 128 za 

kisheria zimetolewa kwa wanachi kama inavyoonekana kwenye Jedwali 1.15 hapa 

chini:- 

JEDWALI 1.15 HATI ZILIZOTOLEWA KWA MWAKA 2020/2021-2022/2023  

Chanzo: Kitengo cha Ardhi 

6.3.3 Ukusanyaji wa kodi Ardhi. 

Katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo, Wilaya imefankiwa kukusanya kodi ya 

ardhi kama inavyo onesha kwenye jedwali 1.16 hapa chini. 

JEDWALI 1.16: UKUSANYAJI WA KODI YA ARDHI 
 

Mwaka Makadirio TZS Makusanyo TZS Makusanyo % Isiyokusanywa TZS 

2020/2021 93,000,000.0
0 

19,668,212.0
0 

21.15 73,331,788.0
0 2021/2022 40,000,000.0

0 
23,272,716.0
0 

58.18 16,727,284.0
0 

Mwaka 
Hati    zisizo    za 

Hati za Kimila 
Kimila 

2020/2021 34 104 

2021/2022 46 150 

2022/2023 48 59 

JUMLA 128 313 
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2022/2023 50,000,000.0
0 

28,105,772.0
0 

56.21 21,894,228.0
0 JUMLA 183,000,000.00 

 

71,046,700.00 

 

38.82 

 

111,953,300.00 

 
 

Chanzo: Kitengo cha Ardhi 

6.3.4 Migogoro ya Ardhi 

Halmashauri imeendelea kutatua migogoro ya ardhi kila inapojitokeza ili kuhakikisha 

kwamba hakuna mgogoro mkubwa unaojitokeza wa kuhatarisha amani. Hata hivyo 

Halmashauri inaendelea na juhudi za kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi ya 

vijiji ili kuzuia kutokea kwa migogoro ya ardhi. Jedwali 1.17 hapa chini linaonyesha hali 

ya migogoro ya ardhi vijijini kwa mwaka 2020/2021-2022/2023 

 

JEDWALI 1.17 IDADI YA MIGOGORO YA VIJIJI 

 

Mwaka Idadi     ya 

Migogoro 

Maelezo 

2020/2021 1 Eneo la malisho na makazi – Mgogoro ulitatuliwa 

2021/2022 0 Hakuna 

2022/2023 0 Hakuna 

Chanzo: Kitengo cha Ardhi 

6.3.5 Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi 

Halmashauri kwa ufadhili wa shirika la ENABEL imeandaa mpango wa matumizi bora 

ya ardhi katika vijiji saba (7) ambavyo ni Kazilamihunda, Juhudi, Kabare, Gwarama, 

Rumashi, Churazo na Nyabibuye. Mpango huu umefanyika kwa ngazi zote za Vijiji, 

Kata na Wilaya na kupitishwa na Kamishina wa ardhi. 

7.0 Sekta ya Afya 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ina vituo 34 vya kutolea huduma za afya ambapo 

vituo 3 ni vituo binafsi, kama inavyoonesha kwenye jedwali 1.18 hapa chini 

JEDWALI 1.18: MGAWANYO WA VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA 

MMILIKI ZAHANATI VITUO VYA AFYA JUMLA 

Serikali – Halmashauri 25 5 30 

Serikali – JWTZ 1  1 

Binafsi 2 1 3 

JUMLA 28 6 34 

Chanzo: Idara ya afya 
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HALI YA UHITAJI WA VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA YA AFYA 

Malengo ya Serikali ni kuhakikisha kila Wilaya inakuwa na Hospitali ya Wilaya, kila Kata 

inakuwa na kituo cha afya na kila Kijiji kinakuwa na Zahanati ili kuwapelekea wananchi 

huduma kwa ukaribu Zaidi. 

Mpaka kufikia Juni 30 2023, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ina Hospitali ya Wilaya 

ambayo imeshaanza kutoa huduma, Kuna vituo vya afya 5 kati ya mahitaji ya vituo vya 

afya 13 sawa na upungufu wa asilimia 61.54 na Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ina 

zahanati 25 kati ya zahanati 44 sawa na upungufu wa asilimia 31.82 kama ilivyo 

ainishwa kwenye Jedwali 1.19 hapa chini. 

JEDWALI 1.19: HALI YA UHITAJI WA VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA YA AFYA 

VYA SERIKALI 

  UHITAJI VILIVYOPO PUNGUFU %UPUNGUFU 

HOSPITALI 1 1 0 0.00 

ZAHANATI 44 30 14 31.82 

VITUO VYA AFYA 13 5 8 61.54 

Chanzo: Idara ya Afya 

7.1 Mapambano dhidi ya maambukizi ya Virusi vya UKIMWI (VVU). 

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 mapambano dhidi ya maambukizi ya Virusi vya 

UKIMWI yamekuwa yakiendelea ambapo kasi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI 

imepungua kutoka asilimia 2.7 kwa mwaka 2021/2022 mpaka asilimia 2.02 kwa mwaka 

2022/2023. Hali ya mapambano dhidi ya Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 1.20 hapa chini; 

JEDWALI 1.20: HALI YA MAPAMBANO DHIDI YA MAAMBUKIZI YA VIRUSI VYA 

UKIMWI 

MWAKA 2021/2022 2022/2023 

Watu wanaoishi na VVU (HIV positivity rate) 2.7% 2.02% 

Vituo  vya  kutolea  huduma  ya  UKIMWI  (refilling center) 14 14 

Vituo  vya  matunzo  na  tiba  (care  and  treatment center) 4 4 

Kituo   cha   matunzo   na   tiba   -TRC   kambi   yawakimbizi 

Mtendeli 

1 0 

Chanzo: Idara ya Afya 

7.2 Uthibiti wa ugonjwa wa Malaria. 

Kwa mwaka 2022/2023 kasi ya maambukizi ya ugonjwa wa Malaria imeongeza kutoka 

asilimia 33 ya mwaka 2021/2022 hadi asilimia 33.2. Sababu kuu ya ongezeko hilo ni 

kuisha kwa mradi wa mdau wa unyunyuziaji wa dawa ya ukoko majumbani pamoja na 

unyunyuziaji katika vyanzo vya mazalia ya Mbu. Halmashauri bado inaendelea na jitihada 
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za kutafuta mdau mwingine pamoja na kutafuta vyanzo vingine vya fedha ili kuweza 

kuendeleza zoezi la unyunyuziaji na kupunguza kasi ya maambukizi ya ugonjwa wa 

Malaria. 

Kiwango cha maambukizi ya Malaria baina ya wagonjwa wanaofika vituo vya afya 

ni kama inavyoonesha kwenye jedwali 1.21 hapa chini: 

JEDWALI 1.21 KIWANGO CHA MAAMBUKIZI YA MALARIA 

Mwaka Kiwango   cha   maambukizi   ya   malaria   kwa   

wagonjwa 

wanoafika katika vituo vya kutolea huduma za 

Afya. 

2020/2021 28% 

2021/2022 33% 

2022/2023 33.2% 

Chanzo: Idara ya Afya 

7.3 Huduma za afya ya uzazi na mtoto 

Huduma ya mama na mtoto inatolewa katika vituo 26 vya kutolea huduma za afya. Kwa 

kipindi cha miaka mitatu vifo vya akina mama vimepungua na hili ni juhudi za serikali kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kama UMATI, AMREF, Marie Stoppes na THPS 

kupambana kuhakikisha Halmashauri inamaliza vifo vyote vya akina mama wajawazito  

Vifo vya mama wajawazito vimepungua kutoka vifo 3 kwa mwaka 2021/2022 mpaka kifo 

1 kwa mwaka 2022/2023. Hali ya vifo vya akina mama wajawazito ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 1.22 hapa chini. 

JEDWALI 1.23: HALI YA VIFO VYA AKINA MAMA WAJAWAZITO 

Mwaka Idadi ya vifo vya akina mama 

2020/2021 7 

2021/2022 3 

2022/2023 1 

Chanzo: Idara ya Afya 

7.4 CHF iliyoboreshwa. 

Halmashauri ina wanachama 3503 wa CHF iliyoboreshwa ambayo ni sawa na 11.1. Kuna 

baadhi ya changamoto zinapunguza kasi ya uandikishaji wa CHF changamoto kama 

kutokulipwa kwa wakati madai ya vituo na zahanati, bei za vipimo, dawa na baadhi 

ya huduma zingine kutokuwekwa wazi, pia mfumo wa madai kutolipa fomu zote za madai 

kama madai yalivyo. 
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7.5 Hali ya Upatikanaji wa Dawa na Vifaa Tiba 

Hali ya upatikanaji wa dawa muhimu ni 87%. Pamoja na upatikanaji huo, maombi ya 

dawa yanapowasilishwa huletwa dawa baadhi tu na wakati mwingine sio kwa kiwango 

kilichoagizwa. Pamoja na hayo Halmashauri inaendelea kufanya mawasiliano ya karibu 

na MSHITIRI ili kusaidia kuleta kwa wakati dawa ambazo hazipatikani kwenye Bohari 

Kuu ya Dawa ya Taifa (MSD). 

7.6 Matibabu ya wazee 

Kwa kipindi cha Miaka mitatu 2020/2021- 2022/2023Jumla ya wazee 6,073 

wametambuliwa katika kata zote 13 za Wilaya 3,066 kati yao wakiwa wanaume na 3,007 

wakiwa wanawake. Pia kuna jumla ya mabaraza ya wazee 58 ambapo baraza 1 ni nganzi 

ya halmashauri, mabaraza 13 kwa kata zote na mabaraza 44 kwa vijiji vyote. 

Halmashauri ya Wilaya katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo imetoa huduma za afya 

kwa wazee bure kulingana na sera na miongozo ya serikali kama inavyoonekana kwenye 

jedwali 1.24 hapa chini.  

JEDWALI 1.24 WAZEE WALIOTAMBULIWA 

Mwaka Me Ke Jumla 

2020/2021 2,143 2,006 4,149 

2021/2022 577 623 1,200 

2022/2023 346 378 724 

Jumla 3,066 3,007 6,073 

Chanzo: Idara ya Afya 

7.7 Uboreshaji wa miundombinu katika vituo vya kutolea huduma za Afya.  

Kwa kipindi cha miaka mitatu 2020/2021- 2022/2023 Halmashauri ya wilaya ya Kakonko 

ilitengewa kiasi cha Shilingi 4,871,401,494.00 kutoka Serikali Kuu, Mapato ya ndani ya 

Halmashauri na wadau mbalimbali wa maendeleo kwa ajili ya kuboresha miundombinu 

mbalimbali ya Afya katika Hospitali ya Wilaya, Zahanati na Vituo vya Afya vilivyopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko.Katika fedha hizo kiasi cha Shilingi 1,342,000,000.00 

sawa na asilimia 27.5 kilitengwa kwa mwaka wa fedha 2020/2021, kiasi cha shilingi 

2,211,000,000.00 sawa na asilimia 45.4 kilitengwa kwa mwaka wa fedha 2021/2022 na 

kiasi cha shilingi 1,318,401,494.00 sawa na asilimia 27.1 kilitengwa kwa mwaka 

2022/2023. 
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JEDWALI 1.25: UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU YA VITUO VYA KUTOLEA 

HUDUMA ZA AFYA 

Na Aina ya mradi 
Chanzo cha 
fedha 

Mwaka wa 
Mapokezi ya 
fedha 

hatua ya 
utekelezaji 

 Kiasi cha Fedha 
kilichopokelewaTsh  

1 

ujenzi wa jengo 
la utawala, jengo 
la kufulia, 
pharmacy, jengo 
la mionzi, jengo 
la Maternity 
Hospitali ya 
Wilaya 

SERIKALI KUU 2020/2021 ujenzi umekamilika 1,000,000,000.00 

2 
Ukarabati wa 
zahanati ya 
kinonko 

SERIKALI KUU 2020/2021 
ukarabati 
umekamilika 

50,000,000.00 

3 
Ukarabati wa 
zahanati ya 
bukiliro 

SERIKALI KUU 2020/2021 
ukarabati 
umekamilika 

50,000,000.00 

4 
Ukarabati wa 
zahanati ya 
Kiduduye 

SERIKALI KUU 2020/2021 
ukarabati 
umekamilika 

50,000,000.00 

5 
ujenzi wa 
zahanati ya 
chilambo 

WORLD VISION 2020/2021 ujenzi umekamilika 192,000,000.00 

  
jumla ndogo 
2020/2021 

      1,342,000,000.00 

6 
Ujenzi wa kituo 
cha afya 
Mugunzu  

TOZO (SERIKALI 
KUU) 

2021/2022 
Ujenzi bado 
unaendelea 

500,000,000.00 

7 
ujenzi wa jengo 
la EMD Hospitali 
ya Wilaya 

SERIKALI KUU 2021/2022 ujenzi umekamilika 300,000,000.00 

8 

ujenzi wa 
nyumba moja ya 
watumishi wa 
Hospitali ya 
Wilaya 

SERIKALI KUU 2021/2022 ujenzi umekamilika 90,000,000.00 

9 
Umaliziaji wa 
Zahanati ya 
Rusenga 

SERIKALI KUU 2021/2022 
Kuweka vigae na 
dari 

50,000,000.00 

10 
Umaliziaji wa 
zahanati ya 
Luhuru 

SERIKALI KUU 2021/2022 uko hatua ya plasta 50,000,000.00 

11 
ukarabati wa 
zahanati ya 
Rumashi 

SERIKALI KUU 2021/2022 
ukarabati 
umekamilika 

50,000,000.00 

12 

Ujenzi wa Wodi 
ya kina mama 
zahanati ya 
Gwarama 

UNFPA 2021/2022 ujenzi umekamilika 75,000,000.00 
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13 
Ujenzi wa Kituo 
cha afya 
Nyakiyobe  

SERIKALI KUU 2021/2022 

OPD na maabara 
zimekamilika 
maternity complex 
umaliziaji vyooni  

500,000,000.00 

14 

Ujenzi wa Wodi 
ya kina mama 
zahanati ya 
nyamtukuza 

WORLD VISION 2021/2022 ujenzi umekamilika 85,000,000.00 

15 
Ujenzi wa 
zahanati ya 
churazo 

WORLD VISION 2021/2022 ujenzi umekamilika 200,500,000.00 

16 
Ujenzi wa 
Zahanati ya 
ilabiro 

WORLD VISION 2021/2022 ujenzi umekamilika 200,500,000.00 

17 

Ujenzi wa 
zahanati ya 
Kihomoka 
(mapato ya 
ndani) 

MAPATO YA 
NDANI 

2021/2022 ujenzi umekamilika 55,000,000.00 

18 

ujenzi wa 
zahanati ya 
Njoomlole 
(mapato ya 
ndani) 

MAPATO YA 
NDANI 

2021/2022 ujenzi umekamilika 55,000,000.00 

  
jumla ndogo 
2021/2022 

      2,211,000,000.00 

19 
Umaliziaji wa 
Zahanati ya 
Luhuru 

SERIKALI KUU 2022/2023 
Upo katika hatua 
ya kupiga plasta 

50,000,000.00 

20 
Umaliziaji wa 
zahanati ya 
Rusenga 

SERIKALI KUU 2022/2023 
Kuweka vigae na 
dari 

50,000,000.00 

21 
Ujenzi wa wodi 
tatu za baba, 
mama na mtoto 

SERIKALI KUU 2022/2023 uwekaji wa terazo 750,000,000.00 

22 

ujenzi wa 
nyumba za 
watumishi 2in1 
zahanati ya 
Chilambo 

WORLD VISION 2022/2023 
ujenzi uko katika 
hatua ya upauaji 

246,936,262.00 

23 

ujenzi wa 
nyumba za 
watumishi 2in1 
zahanati ya 
Churazo 

WORLD VISION 2022/2023 
ujenzi uko katika 
hatua ya upauaji 

221,465,232.00 

  
jumla ndogo 
2022/2023       1,318,401,494.00 

  JUMLA KUU       4,871,401,494.00 

Chanzo: Idara ya Afya 
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(C) UJENZI WA MATUNDU YA VYOO KATIKA VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA 

AFYA 

Pia katika mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 2022/2023 Halmashauri kupitia mradi wa 

Program ya Maji na Usafi wa Mazingira Afya unaofadhiliwa na Benki ya Dunia 

Vimejengwa vyoo na kuweka mifumo ya maji katika vituo vya kutolea huduma za afya 

16 kwa jumla ya gharama ya Shilingi 311,608,000.00 ambapo kiasi cha shilingi 

176,000,000.00 kilitumika kwa mwaka wa fedha 2020/2021 na kiasi cha shilingi    

135,608,000.00 Kilitumika kwa mwaka wa fedha 2022/2023. Ujenzi wa vyoo katika vituo 

vyote 16 umekamilika. Mchanganuo wa matundu ya vyoo yaliyotengenezwa ni kama 

ilivyo kwenye jedwali 1.26 hapa chini. 

JEDWALI 1.26 MIUNDOMBINU YA CHOO KUPITIA WASH 

Huduma Hatua 

ukamilishaji 

Jumla Sh. 

Vituo vya Afya @ 22,000,000.00 kakonko, 

Gwanumpu, Nyanzige, Kiduduye, Kazilamihunda, 

Katanga,  Muhange, Nyabibuye, Gwarama, Kasanda, 

Nyamtukuza na Kabingo 

100%    242,000,000.00  

 

Vituo vya Afya @ 17,408,000.00 Kasongati, Kiga na 

Bukirilo 

100% 52,224,000.00 

Kituo cha Afya Rumashi 100% 17,384,000.00 

JUMLA 311,608,000.00 

Chanzo: Idara ya Afya 
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8.0 Sekta ya Elimu 

8.1 Elimu ya Awali na Msingi 

Halmashauri wa Wilaya ya Kakonko ina jumla ya shule za Msingi 67 ambapo kati ya hizo 

shule za Serikali ni 66 na shule binafsi ni 1. Shule zote hizi zinajumuisha wanafunzi wa 

Elimu ya Awali hadi darasa la VII. Mpaka kufikia Juni 2023 Halmashauri ina Jumla ya 

wanafunzi 50,911 kuanzia elimu ya awali hadi darasa la saba ambapo kati yao wavulana 

ni wanafunzi 25,355 sawa na asilimia 49.8 na wasichana ni 25,556 sawa na asilimia 50.2. 

Aidha idadi ya wanafunzi waliopo shule za Serikali ni 50,776 sawa na asilimia 99.73 na 

wanafunzi wa shule binafsi ni 135 sawa na asilimia 0.27 

Katika shule za Msingi za serikali Kuna jumla ya walimu 578 kati ya mahitaji ya walimu 

1189 na hivyo kuna upungufu wa walimu 611. Aidha kwa upande wa elimu ya awali kuna 

walimu 14 kati ya mahitaji ya walimu 224 hivyo kufanya upungufu kuwa walimu 210. 

8.1.1 Hali ya uandikishaji wa wanafunzi 

Kwa mwaka wa masomo wa 2023 wanafunzi 6460 wa Elimu ya Awali waliandikishwa kati 

ya 6123 waliotarajiwa sawa na asilimia 106 ya uandikishaji. Aidha kwa elimu ya Msingi, 

kwa mwaka wa masomo 2023 wanafunzi 6781 wa elimu ya masingi nwaliandikishwa kati 

ya wanafunzi 6,054 waliotarajiwa. Hali ya uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya awali 

imeongezeka kutoka asilimia 46 ya uandikishaji kwa mwaka wa masomo 2022 hadi 

asilimia 106 ya uandikishaji kwa mwaka 2023. Jedwali lifuatalo hapa chini linaonesha 

hali ya uandikishaji wa Elimu Awali na Msingi kwa mwaka wa masomo 2021-2023. 

Mchanganuo wa uandikishaji ni kama ilivyo kwenye jedwali 1.27 hapa chini 

JEDWALI 1.27: HALI YA UANDIKISHAJI WA WANAFUNZI 

MWAKA 

HALI YA UANDIKISHAJI 

ELIMU YA AWALI ELIMU MSINGI 

MALENGO 
Wav Was JUMLA 

% ya 
uandikishaji MALENGO wav was JUMLA % 

2021 5937 1546 1565 3111 52          5,175  3012 3014 6026 

  
116  

2022 7350 1685 1696 3381 46          6,090  3486 3335 6821 

  
112  

2023 6123 3132 3328 6460 106          6,054  3403 3378 6781 

  
112  

 

Chanzo: Idara ya Elimu Msingi. 

8.1.2 MTIHANI WA TAIFA WA UPIMAJI WA DARASA LA NNE (SFNA) NA DARASA 

LA SABA (PSLE)  

Hali ya ufaulu katika mtihani wa upimaji wa darasa la nne (SFNA) imeshuka kutoka 

asilimia 78.16 mwaka 2021 hadi asilimia 65.15 mwaka 2022, aidha hali ya ufaulu wa 
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mtihani wa kuhitimu darasa la saba (PSLE) imeshuka kutoka asilimia 73.11 kwa mwaka 

2021 hadi asilimia 65 kwa mwaka 2022. Sababu kuu zilizosababisha ufaulu kushuka ni 

pamoja na ongezeko la Utoro wa wanafunzi ambapo Halmashuri imetoa maelekezo 

kuanzia kwa walimu wakuu, watendaji wa vijiji, Maafisa Elimu kata, watendaji wa kata, 

makatibu tawala na wasimamizi wa elimu ngazi ya Halmashauri kuhakikisha wanafuatilia 

suala la utoro kwa ukaribu na kutoa taarifa kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. 

Hali hii imepunguza utoro wa wanafunzi kwa kiasi kikubwa na matarajio kwa mitihani ijayo 

ni kuongezeka ufaulu.  

Sababu nyingine ni Wazazi kuwa na mwamko mdogo katika masuala ya kielimu mfano 

kuwakataza watoto wao wasifanye vizuri mitihani ya Taifa ili wasigharamie mahitaji pindi 

wanapokuwa wamefaulu na kutakiwa kujiunga na kidato cha Kwanza.  Wasimamizi wa 

elimu ngazi ya Halmashauri na wilaya wamekuwa wakitoa elimu kwa wazazi na jamii juu 

ya umuhimu wa elimu kupitia mikutano na vikao mbalimbali, wazazi ambao wamebainika 

kuwakataza Watoto wao wasifanye vizuri kuripotiwa kwa watendaji wa vijiji na kuwataka 

wajieleze kwa maandishi juu ya kutowakataza watoto wao wasifanye vizuri kwenye 

mitihani ya Taifa. Pia, imeanzishwa programmu ya ushirikiano wa walimu na wazazi 

(UWAWA) katika kusimamia na kushiriki katika kuleta maendeleo ya shule ikiwa ni 

Pamoja na kuinua ufaulu wa wanafunzi kwa mitihani ya Taifa. Upungufu wa walimu nao 

umechangia kwa kiasi kikubwa kushuka kwa ufaulu ila matarajio kwa mitihani ijayo ni 

kuongezeka ufaulu kwani Serikali imeendelea kuajiri walimu wapya katika kukabiliana na 

changamoto hii ya upungufu wa walimu shuleni. 

Katika Mtihani wa Upimaji wa Darasa la Nne (SFNA) na Mitihani ya kuhitimu elimu ya 

msingi (PSLE) kwa miaka mitatu mfululizo ufaulu ulikuwa kama inavyoonekana katika 

jedwali 1.28 lifuatalo hapa chini. 

JEDWALI 1.28: HALI YA UFAULU SFNA NA PSLE 

MWAKA 

WALIOF
ANYA 

MITIHA
NI 

WALIOFAULU SFNA 
WALIOF

ANYA 
MTIHANI 

WALIOFAULU PSLE 

WAV WAS JUMLA %UFAULU WAV WAS JUMLA %UFAULU 

2020 5759 2480 2452 4932         85.64  
   
2,768.00  1138 1014 2152         77.75  

2021 5545 2043 2291 4334         78.16  
   
3,782.00  1442 1323 2765         73.11  

2022 

         
6446 1967 237 4339         65.15  

         
4,694  1655 1539 3194 65 

Chanzo: Idara ya Elimu Msingi. 

8.1.3 Fedha za Elimu bila malipo 

Katika kipindi kuanzia mwaka 2020/2021 hadi 2022/2023 Halmashauri ya Wilaya ya 

Kakonko imepokea jumla ya shilingi 1,532,405,576.71Kwa ajili ya uendeshaji wa 

shule kwa shule za msingi 59 kati ya 66 zilizopo Wilayani kama ifuatavyo kwenye jedwali 

1.29. 
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JEDWALI 1.29 MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA MALIPO 

Na MWAKA KIASI KILICHOKELEWA (TZS). 

1 2020/2021 438,743,958 

2 2021/2022 516,526,023 

3 2022/2023 577,135,595.71 

 JUMLA 1,532,405,576.71 

 
Chanzo: Idara ya Elimu Msingi. 

8.1.4 Ujenzi wa miundombinu 

Katika kipindi cha mwaka 2020/2021 – 2022/2023 kupitia fedha zinazotolewa na serikali 

pamoja na wadau wa maendeleo, Halmashauri imetekeleza miradi mbalimbali ya ujenzi 

wa miundombinu kama ilivyo kwenye jedwali 1.30 na 1.31 hapa chini;- 

JEDWALI 1.30: UJENZI WA MIUNDOMBINU KWA MWAKA 2021/2022-2022/2023 

Na MWAKA 

Ujenzi 
vyumba 

vya 
madarasa 

Ukarabati 
vyumba vya 

madarasa shule 
kongwe 

Matundu 
ya vyoo 

Ujenzi wa 
nyumba za 

walimu 

1 2020/2021 19 6 126 0 

2 2021/2022 23 10 156 0 

3 2022/2023 11 7 188 7 

Chanzo: Idara ya Elimu Msingi. 

Ujenzi wa Miundombinu ya Darasa kupitia mradi wa BOOST 

Kwa mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imepokea kiasi cha 

shilingi   1,457,800,000.00 kupitia Mradi wa BOOST kwa ajili ya kujenga miundombinu 

mipya ya elimu msingi na awali ambapo kiasi cha shilingi 723,000,000.00 sawa na 

asilimia 49.60 ikiwa ni kwa ajili ya ujenzi wa shule 2 mpya , kiasi cha shilingi 

520,000,000.00 sawa na asilimia 35.67 ikiwa ni kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 20 vya 

madarasa, kiasi cha shilingi 71,800,000.00 sawa na asilimia 4.93 ikiwa ni kwa ajili ya 

ujenzi wa madarasa 2 ya mfano elimu ya awali, shilingi  33,000,000.00 sawa na asilimia 

2.26 ikiwa ni kwa ajili ya ujenzi wa vyoo matundu 15 na kiasi cha Shilingi 110,000,000.00 

sawa na asilimia 7.55 ikiwa ni kwa ajili ya ujenzi wa Nyumba ya walimu 2in1. Mchanganuo 

ni kama ulivyo kwenye Jedwali 1.31 hapa chini; 
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JEDWALI 1.31: UJENZI WA MIUNDOMBINU YA DARASA KUPITIA MRADI WA    

BOOST 

Na   JINA LA SHULE   MRADI   IDADI   KIASI   JUMLA  

     1.00  

 KAZILAMIHUNDA    
 Ujenzi wa Shule 
Mpya  

          1.00     361,500,000.00  

     361,500,000.00  

     2.00  

 NYAMTUKUZA    
 Ujenzi wa Shule 
Mpya  

          1.00     361,500,000.00  

     361,500,000.00  

     JUMLA NDOGO            2.00         723,000,000.00  

     3.00   GWARAMA    
 Ujenzi wa vyumba 
vya madarasa            4.00       26,000,000.00       104,000,000.00  

     4.00   BUKIRILO    
 Ujenzi wa vyumba 
vya madarasa            4.00       26,000,000.00       104,000,000.00  

     5.00   KIGARAMA    
 Ujenzi wa vyumba 
vya madarasa            4.00       26,000,000.00       104,000,000.00  

     6.00   Nyamwirongwe  
 Ujenzi wa vyumba 
vya madarasa            4.00       26,000,000.00       104,000,000.00  

     7.00   Kavungwe  
 Ujenzi wa vyumba 
vya madarasa            4.00       26,000,000.00       104,000,000.00  

     JUMLA NDOGO          20.00         520,000,000.00  

     8.00   GWARAMA    

 Ujenzi wa 
madarasa mfano 
elimu ya awali            2.00       35,900,000.00          71,800,000.00  

     JUMLA NDOGO            2.00            71,800,000.00  

     9.00   GWARAMA    
 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo            3.00         2,200,000.00            6,600,000.00  

   10.00   BUKIRILO    
 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo            3.00         2,200,000.00            6,600,000.00  

   11.00   KIGARAMA    
 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo            3.00         2,200,000.00            6,600,000.00  

   12.00   Nyamwirongwe  
 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo            3.00         2,200,000.00            6,600,000.00  

   13.00   Kavungwe  
 Ujenzi wa matundu 
ya vyoo            3.00         2,200,000.00            6,600,000.00  

     JUMLA NDOGO          15.00            33,000,000.00  

   14.00   Nyakivyiru  
 Ujenzi wa Nyumba 
ya Mwalimu            1.00     110,000,000.00       110,000,000.00  

                  1.00             110,000,000.00  

 JUMLA KUU        1,457,800,000.00  

Chanzo: Idara ya Elimu Msingi 

Jedwali 1.32 hapa chini linaonesha hali ya Miundombinu na samani katika shule za 

msingi kwa ujumla; - 

JEDWALI 1.32 HALI YA MIUNDOMBINU NA SAMANI KATIKA SHULE ZA MSINGI 

AINA YA MIUNDOMBINU MAHITAJI ILIYOPO UPUNGUFU 

OFISI YA WALIMU 170 98 72 

MADARASA 1205 580 625 

NYUMBA ZA WALIMU 1157 209 948 

VYOO 2297 934 

 

1363 



25 

 

MADAWATI 16142 12125 4017 

Chanzo: Idara ya Elimu Msingi. 

8.2.0 Elimu ya Sekondari. 

Kwa Mwaka 2022/2023 Halmashauri ina jumla ya shule 20 za sekondari, kati ya hizo 

16 ni za Serikali na 4 zisizo za Serikali zenye jumla ya wanafunzi 9,461 kati ya hao 

wavulana ni 4943 na wasichana 4518. Halmashauri ina shule moja ya kidato cha kwanza 

hadi cha sita ambayo ni Kakonko sekondari na shule 1 ya kidato cha tano na sita 

inayotarajia kupokea wanafunzi mwezi Julai 2023 ambayo ni shule ya sekondari Amani 

Mtendeli.  Halmashauri ina jumla ya walimu 186 kati ya 280 wanaohitajika hivyo kuwa na 

upungufu wa walimu 94 kwa shule za Serikali sawa na asilimia 33.57. Kati ya walimu 

waliopo wanaofundisha masomo ya sayansi na hisabati ni 93 na Sanaa ni 93. Vile vile 

Halmashauri ina wataalam wa maabara 3 kati ya 16 ya uhitaji hali inayopelekea 

upungufu wa wataalam 13 wa maabara. 

8.2.1 Hali ya Uandikishaji 

Halmashauri inatekeleza sera ya elimu bila malipo kwa upande wa sekondari kwa 

kuhakikisha kila mtoto mwenye sifa anadahiliwa kidato cha kwanza. Kwa mwaka 2023 

Halmashauri imedahili wanafunzi 3,187 kati ya 3,198 waliolengwa sawa na asilimia 99.7. 

Hali ya uandikishaji ni kama ilivyo kwenye jedwali 1.33 hapa chini.  

JEDWALI 1.33: HALI YA UANDIKISHAJI WA WANAFUNZI SHULE ZA SEKONDARI 

Mwaka Maoteo Walioandikishwa Uandikishaji % 

2020/2021 1834 1670 91.05 

2021/2022 2,134 1,941 91 

2022/2023 3198 3187 99.7 

Chanzo: Elimu Sekondari 

8.2.2 Hali ya ufaulu 

Hali ya ufaulu kwa wanafunzi wa kidato cha pili umepungua kutoka asilimia 90 mwaka 

2021 hadi asilimia 86.8 mwaka 2022. Kwa upande wa kidato cha nne ufaulu umeshuka 

kutoka 88.7% mwaka 2021 hadi 85% kwa mwaka 2022. Aidha ufaulu kwa kidato cha 

sita umeongezeka kutoka 99% mwaka 2021 hadi 100% mwaka 2022. Sababu kuu ya 

kushuka kwa ufaulu wa mitihani ya kidato cha pili na kidato cha nne ni ongezeka la 

wanafunzi wanaotoroka kipindi cha masomo kuja kufanya mitihani kipindi cha mitihani. 

Kutokana na utafiti uliofanywa na Idara za Elimu Msingi na Elimu Sekondari Halmashauri 

ya Wilaya ya Kakonko mwaka 2022 matokeo ya utafiti yalionyesha ongezeko la utoro 

linasababishwa na ukosefu wa chakula cha kutosha shule na ubovu wa miundombinu ya 

kujifunzia na ujifunzaji. Aidha Halmashauri imeshachukua hatua mbalimbali zitakazosaidia 

kupunguza utoro ili hali ya ufaulu iweze kupanda ikiwa ni pamoja na kuhakikisha uwepo 

wa vyakula shuleni kuboresha miundombinu na kuwachukulia hatua kali wale 

wanaowasababishia wanafunzi kutoroka au kuacha shule. Sababu nyingine ni uhaba wa 

walimu ambapo Serikali imeendelea kuajiri walimu hivyo utatuzi wa changamoto hii 
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itasaidia kwa kiasi kikubwa ufaulu kuongezeka. Mchanganuo wa ufaulu ni kama jedwali 

1.34 linavyobainisha hapa chini:- 

JEDWALI 1.34: HALI YA UFAULU WA MITIHANI KWA KIDATO CHA PILI, KIDATO 

CHA NNE NA KIDATO CHA SITA 

MWAKA KIDATO WALIOFANYA WASIOFANYA MADARAJA YA UFAULU %    

YA 

UFAUL 

U 

WV WS JML WV WS JML I II III IV 0 JML 

2020 II 814 819 1633 65 38 103 146 137 225 965 156 1633 90.2 

IV 562 526 1088 3 10 13 68 169 179 521 151 1088 86 

VI 2 31 33 0 0 0 10 21 2 0 0 33 100 

2021 II 784 717 1501 49 27 76 141 164 201 842 157 1501 90 

IV 646 571 1217 7 7 14 48 194 202 636 137 1217 88.7 

VI 142 72 214 0 0 0 34 116 63 1 0 214 100 

2022 II 872 762 1634 29 29 58 73 110 206 1007 234 1630 86.8 

IV 702 674 1376 5 10 15 52 133 211 762 203 1361 85 

Chanzo: Idara ya Elimu Sekondari. 

8.2.3 Hali ya miundombinu katika shule za sekondari 

Kwa mwaka 2023 kuna miundombinu ambayo ina upungufu kutokana na mahitaji na kuna 

miundombinu mingine ina ziada ukilinganisha na mahitaji. Hali ya miundombinu ya 

kujifunzia na kufundishia katika shule za sekondari ni kama ifuatavyo kwenye jedwali 

1.35 hapa chini 

JEDWALI 1.35 HALI YA MIUNDOMBINU KATIKA SHULE ZA SEKONDARI 

AINA YA 
MIUNDOMBINU 

MAHITAJI ILIYOPO UPUNGUFU/ZIADA 
% 
UPUNGUFU/ZIADA 

MAABARA 45 17 28 62.22 

MADARASA 204 252 48 23.53 

NYUMBA ZA 
WALIMU 

187 70 117 62.57 

VYOO 394 243 151 38.32 

MAJENGO YA 
UTAWALA 

16 10 6 37.50 

HOSTELI 69 21 48 69.57 

MEZA 8350 9324 974 11.66 

VITI 8350 9323 973 11.65 

Chanzo: Idara ya Elimu Sekondari. 
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8.2.4 Mapokezi ya fedha za elimu bila malipo kwa sekondari. 

Katika kipindi kuanzia mwaka 2020/2021 hadi mwezi Juni 2023 Halmashauri ya Wilaya 

ya Kakonko imepokea jumla ya shilingi 1,479,199,249 za Elimu Bila Malipo kwa shule 

kwa shule zote 12 za sekondari kama ifuatavyo kwenye jedwali 1.36 hapa chini: 

JEDWALI 1.36 MAPOKEZI YA FEDHA ZA ELIMU BILA MALIPO 

N

a 

MWAKA KIASI KILICHOPOKELEWA (Shilingi). 

1 2020/2021 401,132,422 

2 2021/2022 476,833,333 

3 2022/2023 601,233,494.07 

 JUMLA 1,479,199,249 

 
Chanzo: Idara ya Elimu Sekondari. 

9.0 Uwezeshaji Wananchi kiuchumi 

9.1. Sekta ya Maendeleo ya Jamii            

9.2 Uanzishaji wa vikundi vya Kiuchumi 

Kwa kipindi cha mwaka 2020/2021- 2022/2023. Halmashauri imefanikiwa kusajili vikundi 

242 vyenye jumla ya wanachama 2338 ambapo kati yao wanachama 628 sawa na 

asilimia 26.86 ni wanaume na wanachama 1710 sawa na asilimia 73.14 ni wanawake. 

Katika kipindi hicho idara ya Maendeleo ya Jamii imetoa mafunzo ya kuweka na kukopa 

kwa wanachama 1,145 ambapo kati yao wanaume ni 405 na wanawake ni 740 
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9.3 Utoaji wa Mikopo inayotokana na tengo la 10% ya Mapato ya ndani 

Kwa kipindi cha miaka mitatu 2020/2021 – 2022/2023 jumla ya vikundi 64 vya wanawake, 

Vijana na watu wenye ulemavu viliwezeshwa jumla ya shilingi 425,724,770 kama 

ifuatavyo kwenye jedwali 1.37 hapa chini: - 

JEDWALI 1.37: UKOPESHAJI KWA VIKUNDI 

Mwaka Idadi ya Vikundi Kiasi TZS 

2020/2021 18 99,484,000 

        99,484,000  

 

        99,484,000  

 

2021/2022 25 164,240,770 

2022/2023 21 162,000,000  

 
Jumla 64 425,724,770 

 
Chanzo: Idara ya Maendeleo ya Jamii 

9.4 Kiasi cha fedha kilichopokelewa TASAF III Awamu ya pili 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020/2021 hadi 2022/2023 jumla ya sh i l i ng i  

5,135,280,085.00 zilipokelewa ikiwa ni fedha kwa ajili ya Walengwa wa Mpango wa 

kunusuru kaya masikini. Jedwali 1.38 hapa chini linaonesha mapokezi kila mwaka.  

JEDWALI 1.38: MAPOKEZI YA FEDHA ZA TASAF  

Mwaka Mapokezi 

2020/2021 1,395,313,920.00 

2021/2022 2,272,600,860.00 

2022/2023 1,467,365,305.00 

JUMLA 5,135,280,085.00 

 
Chanzo: Ofisi ya TASAF Wilaya  


