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SEHEMU YA 1 

 

MASHARTI YA MWANZO. 

 
KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha 
shughuli kwa namna inayozingatia demokrasia, ufanisi, 
tija, ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji. 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha 
demokrasia katika ngazi zote na kutoa huduma kwa 
wananchi kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na kwa 
namna inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini 
ya mamlaka ya Halmashauri kwa kuwashirikisha 
wananchi: 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za Kudumu 
ni kuweka utaratibu wa namna Halmashauri 
itakavyoendesha mikutano na shughuli zake kwa 
kuzingatia misingi ya utawala bora: 
 
SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza 
ifuatavyo: 
 

Jina na 
tarehe ya 
Kuanza 
kutumika 

1  Kanuni hizi zitaitwa “Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko za mwaka 2013” 
na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 2  Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo: 
 
“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu ambaye 
ameajiriwa na au ambaye yumo katika utumishi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na ambaye anashika au 
anakaimu katika nafasi ya menejimenti 
 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 
aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 35 cha Sheria ya 
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Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; 
 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza 
kufanywa na Mjumbe au Mshiriki wa Kikao cha 
Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni 
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, 
kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano kuongea bila 
ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa 
kauli yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa 
umelewa, kuingia na silaha na kutoa lugha ya kashfa, 
matusi, kejeli au kukaidi amri ya Mwenyekiti, kukaidi 
kutoka nje pale anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha. 

 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya 
ya Kakonko; 
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na 
Halmashauri/Mamlaka ya Mji Mdogo ina 
maana ya Kamati iliyoanzishwa au 
iliyoteuliwa na Halmashauri/Mamlaka ya 
Mji Mdogo chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata ina maana ya Kamati 
hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo 
maana yake ni Kamati Ndogo hiyo 
iliyoteuliwa na Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine 
ina maana ya Kamati hiyo; 

 
“Mamlaka ya Mji mdogo” maana yake ni Mamlaka ya 
Mji Mdogo ulioanzishwa chini ya kifungu 13 cha Sheria. 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko pamoja na Afisa  
yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya 
Mkurugenzi; 
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“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 
kama ilivyoainishwa na kifungu cha 35 cha Sheria; 
 
“Mwenyekiti” 
 

(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kakonko, na inajumuisha Makamu Mwenyekiti 
wakati anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti 
kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati 
Ndogo maana yake ni Mwenyekiti wa Kamati, 
Bodi au Kamati Ndogo. 
 

(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Zabuni 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa  

(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 

 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
Serikali za Mitaa. 
 
 

   SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 
Kawaida ya 
Halmashauri 

3 (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika mara 
moja kila baada ya miezi mitatu, na itafanyika mahali, 
tarehe na katika muda kama utakavyokuwa 
umepangwa katika kalenda ya mikutano ya 
Halmashauri. 
     

Mkutano wa 
kwanza wa 
Halmashauri 

 (2) (a)Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri 
utafanyika baada ya Tume ya Uchaguzi kutangaza 
matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na 
uteuzi wa Madiwani wa Viti Maalumu na utafanyika 
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mahali, siku na katika muda utakaopangwa na 
Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha 
Mkutano huo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe 
ya matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na 
Uteuzi wa madiwani Viti Maalum yanapotangazwa 
na Tume ya Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za 
Mkutano huo ni kumchagua Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati za Kudumu za 
Halmashauri.  

 
(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa Halmashauri 

atawasilisha Taarifa ya kumbukumbu ya maamuzi ya 
utekelezaji wa shughuli za Halmashauri zilizofanyika 
katika kipindi ambacho Baraza la madiwani 
lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza watapokea na 
kujadili bila kubatilisha maamuzi yaliyokwisha 
amuliwa. 

 
Utaratibu 
wa uchaguzi 

 (3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 
utafanyika kwa kupiga kura za siri na upigaji wa kura 
utafanyikia sehemu ya faragha umbali usiopungua mita 
(5) kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji kura 
atachukua karatasi ya kupiga kura kutoka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

Mkutano 
Maalum wa 
Halmashauri 

4 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa 
na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja baada ya 
kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa na si 
pungufu ya theluthi moja ya Wajumbe wote kutaka 
Mkutano huo ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi 
madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 
 

  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano Maalum 
wa Halmashauri baada ya kupokea maombi ya 
kutakiwa kufanya hivyo,maombi yaliyosainiwa na 
Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi moja 
ya Wajumbe wote wakionyesha sababu ya kuitisha 
Mkutano huo Maalum na kuwasilishwa kwake, au 
iwapo bila kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi cha 
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siku saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo Maalum 
baada ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo 
Maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia saini 
na kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza kuitisha 
Mkutano huo Maalum mara moja. 
 

   
(3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa 

madarakani Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kupokea maombi yaliyosainiwa 
na Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi 
mbili ya Wajumbe wote. 

 
  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka 

kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 
kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi 
atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na sababu za kutaka 
kuondolewa uenyekiti na kumtaka aandae majibu ya 
tuhuma ndani ya siku Tano (5) baada ya kupokea 
tuhuma hizo. 
 

  (5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada ya 
kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, 
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na 
maelezo ya utetezi.  
 

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano (5) baada ya 
kupokea taarifa ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo 
itakua na wajumbe wasiopungua watatu (3) na 
wasiozidi watano (5).  
 

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha Uchunguzi 
katika muda wa siku kumi na nne (14) na kuwasilisha 
taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 
 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu ya 
Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri ambaye naye katika muda wa siku 
kumi na Nne (14) ataiwasilisha kwenye Kikao cha 
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Baraza kwa uamuzi wa tuhuma hizo. 
 

Kif.cha 36(5)  
Sura 287 

 (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 
Baraza, atakata rufaa kwa Waziri kuhusu utaratibu 
uliotumika kumuondoa madarakani na sio 
vinginevyo. 

 
Utaratibu wa 
kuwasilisha rufaa 

 (10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na Mwenyekiti 
ni ule ulioelezwa kwenye Taratibu za Kumuondoa 
Madarakani Mwenyekiti wa Halmashauri wa 
Wilaya. 
 

  (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa 
ishirini na nne kabla ya Mkutano. 
 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika 
Mkutano Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu 
iliyoelezwa kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano 
huo. 
 

Mkutano wa 
Bajeti 

5.  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti    
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  mfululizo na 
utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha 
kumalizika na utajadili mambo yafuatayo:- 
 
(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka uliopita. 

 
(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 
 

Mkutano wa 
Mwaka 

6. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika 
tarehe, mahali na muda utakaopangwa na Halmashauri 
katika kalenda ya Mikutano na utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti wa 
Halmashauri. 
 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la 
Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili 
kuwezesha Wabunge kuhudhuria Mikutano ya Baraza la 



12 

 

Madiwani.  Endapo italazimika kuitishwa kwa Mkutano 
wa Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 
atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika kuhusu 
kikao hicho ili wahudhurie. 
 
 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Mwenyekiti, 
Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati 
utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa Katibu. 
 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, Halmashauri 
itajadili mambo yafuatayo:- 
 

(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti, 
 

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
 

(c) Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa   
Halmashauri kwa mwaka uliopita. 

 
(d)  Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na 

Kamati za Halmashauri. 
 

Taarifa za 
Mkutano 

7. (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi 
kwa kila Mjumbe katika muda usiopungua siku saba 
akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano unaokusudiwa 
na mambo yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika Mkutano 
huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au ya idadi ya 
Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano, hakuna shughuli yoyote 
itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri mbali 
na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa Mkutano 
huo 
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Akidi katika 
mikutano ya 
Halmashauri 

8. (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi ya 
Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 
mahudhurio. 
 

  (2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri itakuwa 
ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa Mkutano. 
 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi 
mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano 
huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano na 
Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 
 
 
 

   SEHEMU YA III 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi wa 
Mwenyekiti 
na Makamu 
Mwenyekiti 
wa 
Halmashauri 

9. (1) 
 

Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa 
na Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa Halmashauri 
kwa kura ya siri itakayopigwa na Mjumbe mmoja 
mmoja kwenye eneo la faragha litakalotengwa umbali 
usiopungua mita 5 kutoka mahali alipoketi Msimamizi 
wa Uchaguzi. 
 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili 
ya kupiga Kura, atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi 
karatasi ya kupigia Kura kutoka kwenye chombo 
Maalum kitakachowekwa mbele ya Msimamizi wa 
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Uchaguzi, na atakwenda moja kwa moja kupiga kura 
yake kwenye sehemu ya faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya 
kura zilizopigwa. 
 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au Makamu 
wa Mwenyekiti jina moja tu limependekezwa, Wajumbe 
watapiga kura za siri za “ndiyo” au “hapana” na 
endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia hamsini ya 
kura zote zilizopigwa basi mgombea atatangazwa kuwa 
Mwenyekiti au Makamu wa Mwenyekiti. 
 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini ya 
kura zote zilizopigwa, jina la mgombea mwingine 
litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika hapo 
awali. 
 

  (6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa kwa mara ya 
pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi, kura 
zimefanana, Baraza litaamua kugawana muda wa kuwa 
madarakani kwa wagombea hao ambao kura zao 
zimefanana 
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au Makamu 
wa Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua Mwenyekiti 
au Makamu Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi 
sitini tangu nafasi hiyo ilipotokea. 
 

Uongozaji 
wa 
Mikutano ya 
Halmashauri 

10. (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na: 
(a) Mwenyekiti; au 

 
(b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa 

Mwenyekiti; au 
 

(c) Kama Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 
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wote hawapo, au kama Mwenyekiti na Makamu 
wa Mwenyekiti wote hawawezi kuongoza 
Mkutano, Mjumbe yeyote atachaguliwa na 
Wajumbe kutoka miongoni mwa Wajumbe 
waliohudhuria kwa ajili ya kuongoza Mkutano 
huo. 
 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa mikutano 
wa Halmashauri watavaa mavazi Maalum 
yaliyochaguliwa na kushonwa Maalum kwa ajili 
hiyo, 
 

(e) Endapo vazi Maalum lililochaguliwa na 
Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya vazi la 
Mjumbe, na Endapo Halmashauri haina joho basi 
Mjumbe atavaa vazi la heshima, na mavazi kama 
jeans, kofia zisizohusiana na dini na sare za Chama 
hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa Mikutano ya 
Halmashauri na vikao vya Kamati za Kudumu za 
Halmashauri, 
 

(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti na Mkurugenzi na 
Makamu Mwenyekiti litakuwa lenye kuonyesha 
rangi za Bendera ya Taifa na mazao yanayolimwa 
kwa wingi katika eneo la Halmashauri kadri 
Halmashauri itakavyoona inafaa. Hata hivyo, 
Kanuni hii haitaathiri majoho ambayo yanatumika 
kabla ya Kanuni hii, 
 

(g)  Endapo katika Mkutano huo Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe watavua 
majoho.  
 

(h)  Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati taratibu 
za kuendesha Vikao vya Kamati zitatumika na 
Kikao hicho kitakuwa cha siri 

 
  (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana na 

uendeshaji wa mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu 
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anayeongoza Mkutano huo. 
 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya 
Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza majukumu 
yafuatayo: 

(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
 

(b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu 
uendeshaji wa shughuli za Halmashauri ikiwa ni 
pamoja na masuala ya manunuzi; 

 
(c) kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri 

 
(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona 

linahitaji kushughulikiwa au kutekelezwa na 
Mwenyekiti 

 
Kumbukum
bu ya 
Mahudhurio 

11. (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa Halmashauri 
au Kamati yoyote ya Halmashauri ambamo yeye ni 
Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe 
ameweka saini yake kwenye Rejesta ya mahudhurio 
inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya Baraza 
au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au pale 
atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, si ruhusa 
kwa Diwani kuwa katika ofisi za Halmashauri na 
kufanya shughuli ambazo hazihusiani na Halmashauri 
au Serikali.  
 

Kuruhusu 
Watu na 
Vyombo vya 
Habari 
Kwenye 
Mikutano ya 
Halmashauri 

12. (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wote 
pamoja na vyombo vya habari 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu 
muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka 
tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi katika 
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eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu kabla ya 
Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa katika muda 
mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha Mkutano huo. 
 
 

Utaratibu 
wa Shughuli 
za Mikutano 

13. (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za 
dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za 
mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia 
ukumbini baada ya mratibu wa vikao kutoa ishara 
Maalum kuashiria Mwenyekiti kuingia ukumbini 
na Wajumbe watasimama na kukaa kimya mpaka 
pale Mwenyekiti atakaporuhusu Wajumbe kukaa 
 
 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua itakayosomwa 
na Mwenyekiti,   

 
(c) Endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 

hawatakuwepo, Wajumbe watachagua mtu wa 
kuongoza kikao 

 
(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi na 

Mwenyekiti wa Halmashauri watajibu maswali ya 
papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe wa Baraza 
la madiwani kwa utaratibu na mpangilio kama 
ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi. 

 
(e) Kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata kutoka 

kwa Madiwani wa Kata husika, 
 

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria kushughulikiwa kabla ya shughuli 
nyingine yoyote. 

 
(g) Kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa 

kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote. 
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(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano 

wa kawaida wa Halmashauri uliopita na   
mikutano yoyote Maalum ya Halmashauri 
iliyofanyika baada ya Mkutano huo wa 
kawaida.Hata hivyo iwapo nakala za mihtasari   
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla au wakati 
wa kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano, 
mihtasari hiyo itachukuliwa kuwa imesomwa. 

 
(i) Kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti   

atapenda itolewe kwa Halmashauri. 
 

(j) kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 21 ya   
Kanuni hizi, 
 

(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 
Mkutano wa kawaida uliopita. 

 
(l) Kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za 

Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa Kamati 
ambao watahusika kujibu maswali ya Wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati husika. 

 
(m) Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri. 
 

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati. 
 

(o) kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   
zilivyopokelewa; na 

 
(p) Kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa 

katika taarifa ya Mkutano. 
 

  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 
kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili 
kutoa kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo kwa 
maoni ya Mwenyekiti na uharaka wa pekee, lakini 
mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio wa 
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shughuli zilizotajwa katika aya (a), (b) na (c) za Kanuni 
ya 13(1) ya Kanuni hii. 
 

Kuthibitisha 
Muhtasari 

14. (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao 
unaozingatia majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, aliyeunga mkono hoja, 
mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na 
azimio lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa, 
kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta 
Maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti atauliza 
swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa Halmashauri wa 
tarehe…………… ya mwezi…………. Mwaka……..utiwe 
saini kama kumbukumbu sahihi?” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana 
na muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa 
muhtasari, kama hakuna swali lililoulizwa, basi mara 
baada ya kuthibitishwa Mwenyekiti atatia saini katika 
muhtasari huo. 
 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama 
hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa 
kumbukumbu sahihi na Mkutano utahesabika kuwa 
umeitishwa na kufanyika vilivyo na Wajumbe 
waliohudhuria watahesabika halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na 
Wajumbe na kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa 
utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na kwamba 
mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya muhtasari huo 
kama akiomba na baada ya kulipa ada kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 
 

Hoja za 
Mwenyekiti 

15.  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi hoja 
tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya 
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kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 
 

Taratibu za 
Majadiliano 

16. (1)  Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 
zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja na 
mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi dakika 
tano kila mmoja; 
 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika 
hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila 
mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda 
usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na muda 
huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia 
au kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara Maalum 
kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake umeisha na 
mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa 
kuhesabu muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote 
atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara tu baada 
ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 
 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi 
kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila marekebisho 
yakitolewa na kuungwa mkono, Mjumbe 
aliyekwishazungumza katika hoja ya awali anaweza 
kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda 
usiozidi dakika tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati 
mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na 
Mwenyekiti ndiye atakayepewa nafasi kwanza. 
 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 
Kanuni hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya 
kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni 
mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani walioomba 
kuchangia hoja hiyo. 
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  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake 
kwa Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa 
suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa 
Mjumbe anayetaka kujieleza; 
 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, 
Mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki ameketi 
hadi hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa na 
Mwenyekiti, isipokuwa kama anasimama kumweleza 
Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu; 
 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 
utaratibu katika mikutano ya Halmashauri, na anayo 
madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa maamuzi 
yake katika kusimamia usalama yanatekelezwa mara 
moja. Wakati wa majadiliano Mwenyekiti akisimama, 
Mjumbe anayezungumza au aliyesimama ataketi na 
hakuna Mjumbe atakayesimama hadi Mwenyekiti 
ameketi; 
 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake kwa 
Mwenyekiti. 
 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli 
zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa kama atadai 
haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya kwamba 
jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja uaminifu 
wake au linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani. 
 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba 
ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, 
atakayeruhusiwa kuzungumza katika Mkutano wa 
Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri 
iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna hiyo 
haitatolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao 
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wanaotaka kuihutubia Halmashauri watakuwa 
wamempatia Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye, 
taarifa ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano 
wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi 
ikieleza jambo linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka 
taarifa ya kupokelewa kwa maomi hayo itakapokuwa 
imebandikwa kwenye mbao za matangazo za 
Halmashauri. 
 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya 
kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; na 
wala hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano 
watakaoruhusiwa. 
 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa ni pomaja na muda wa kusoma 
risala hakitazidi dakika kumi. 
 

Fujo 
zinazosababi
shwa na 
Wajumbe 

17. (1) 
 
 
 
 
 
 

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa heshima 
kwa madaraka aliyonayo Mwenyekiti au kudharau 
Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa 
makusudi shughuli za Halmashauri zisiendelee au 
vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza Mkutano kwa tukio 
hilo kwa kumtaja jina mtu anayehusika.  
 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Mwenyekiti basi Mwenyekiti 
ataliomba Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano na 
Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na anaweza kuagiza 
yafuatayo; 
 

(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama Mjumbe wa 
Halmashauri na kumzuia kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo pamoja na haki zake zote. 
 

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo na kupoteza haki zake zinazohusiana na 
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vikao hivyo. 
  

  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote 
wa Halmashauri, Mwenyekiti anaweza kama ataona ni 
muhimu kufanya hivyo, kuahirisha Mkutano bila 
majadiliano au swali au kusimamisha Mkutano kwa 
muda atakaoona unafaa.  
  

Fujo 
zinazosababi
shwa na 
Umma 

18. (1) 
 
 
 
 
 
(2) 
 

Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 
Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa 
Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya mtu huyo aache 
kufanya hivyo. Endapo mtu huyo ataendelea kuvuruga 
Mkutano, Mwenyekiti ataamuru mtu huyo atolewe 
kwenye chumba cha Mkutano.  
Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu yoyote ya 
chumba cha Mkutano kinachotumika na umma, 
Mwenyekiti ataaamuru kuondolewa kwa watu wote 
walio katika eneo hilo. 
 

Hoja na 
Marekebisho 
ya Hoja 

19. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa 
chini ya Kanuni za Kudumu Na. 15, itawasilishwa kwa 
maandishi yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani 
waliotoa taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi 
angalau siku nne kabla ya Mkutano wa Halmashauri 
unaofuata na akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe 
na kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri hoja 
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi 
kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri. 
  

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila Mkutano 
wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa kadri 
zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani aliyetoa hoja 
hiyo ameeleza kwa maandishi wakati alipoleta hoja 
hiyo, kwamba anataka kuitoa katika Mkutano 
utakaofanyika baadaye, au baada ya kuwasilisha 
ameifuta hoja hiyo kwa maandishi. 
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  (3) 
 
 
 
 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha 
taarifa; au na Mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake, 
basi hoja hiyo, isipokuwa kama imeahirishwa kwa 
idhini ya Halmashauri, itachukuliwa kama 
imeondolewa na haitawasilishwa tena bila ya kutoa 
taarifa upya.  

(4) 
 
 
 
 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au Kamati 
mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa 
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye 
Kamati ambayo Halmashauri itaelekeza ili iweze 
kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo Halmashauri ina 
uwezo na wajibu nalo, au iwe inahusu Halmashauri ya 
wilaya husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na kuungwa 
mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya 
Wajumbe wa Halmashauri walio wengi waliopo katika 
Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa yamethibitishwa, hoja 
ya msingi kama ilivyorekebishwa itatolewa na 
Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo 
inaweza kufanyiwa marekebisho. Kama marekebisho ya 
hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 
kupendekezwa. 
 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho moja 
linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya 
Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la 
namna hii litatolewa moja baada ya jingine kufuatana na 
jinsi mapendekezo hayo yalivyotolewa. 
 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama litakuwa 
sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si 
rekebisho la hoja ya msingi linalokusudiwa kurekebisha. 
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  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 

halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa 
mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 
marekebisho inaweza kutolewa. 
 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 
 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au kuidhinisha 
majadiliano au mapendekezo ya Kamati inaweza 
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati husika, au na 
Mjumbe yeyote wa Kamati husika kwa niaba yake. 
 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika mjadala wa 
hoja, au hajaitolea marekebisho, anaweza kupendekeza 
“kwamba Halmashauri iendelee na shughuli 
inayofuata”. Hoja ya aina hiyo inaweza tu kuzingatiwa 
baada ya hoja kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja 
inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au mjadala, 
na kama ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na azimio 
hilo haitaendelea kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya 
kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata 
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa jambo 
lolote. 
 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa muda 
usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye hajachangia 
katika majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa 
hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” na 
kama idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si chini 
ya Wajumbe watano, hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza kuzungumza 
kwa dakika zisizozidi tano, na baada ya hapo swali au 
maswali yaliyo mbele ya Halmashauri yatafanyiwa 
uamuzi. 
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  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa liamuliwe” 

haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala 
unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka hapo mjadala 
utakapokuwa umeendelea kwa angalau nusu saa tangu 
kuwekwa mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo 
ilipopendekezwa awali. 
 

Hoja 
zinazoweza 
kutolewa 
bila Taarifa 

20.  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) Kumchagua   Mwenyekiti wa Mkutano ambamo 

hoja   imetolewa. 

(b) Hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, kufunga 
Mkutano, kuahiirsha Mkutano, utaratibu wa 
Mkutano, au suala linalofuata. 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, au 
wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana na 
jambo lililotaarifiwa katika wito wa Mkutano; 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na 
maazimio yote yanayotokana na taarifa au 
mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 

(f) Kusahihisha hoja; 

(g) Kuongeza muda wa hotuba; 

(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha 
Mkutano litangulie; 

(i) Kusimamisha Kanuni za Kudumu; 

(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke 
katika Mkutano; 

(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni na 

(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini 
inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu 
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hizi. 

 

Haki ya 
kujibu 

21. (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati wa 
kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa 
kura au kabla ya hoja kutolewa “kwamba kikao 
kiahirishwe, 
 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha 
hoja nyingine mpya, 
 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na 
Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 
 

Maswali  22. (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati 
swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati uliofikishwa 
mbele ya Halmashauri. 
 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano. 
 

  (3) 
 
 
 
 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati 
mara moja, na Mjumbe anayeuliza maswali hayo 
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo maswali 
hayo yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho. 

(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa kwa 
Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa inayotakiwa imo 
katika mojawapo ya mihtasari ya Halmashauri, 
kuonyesha sehemu ya muhtasari ambapo habari hiyo 
imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la kutosha. 

Maswali ya 
papo kwa 
papo 

23. (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Halmashauri wa 
kawaida ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 
Halmashauri atajibu maswali ya papo kwa papo kutoka 
kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa shughuli ya 
kawaida za Mkutano wa Halmashauri 
 

  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza Mkurugenzi na 
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Mwenyekiti maswali ya papo kwa papo watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti angalau masaa 
ishirini na nne (24) kabla ya Mkutano wa Halmashauri,  
 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa 
Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika 
kuwa amechelewa, na hataruhusiwa kumuuliza 
Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo kwa papo 
 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo kwa 
papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo na 
idadi ya maswali, 
 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa na 
kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya kuendesha 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo. 
 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la 
papo kwa papo 
 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe watatakiwa 
kuuliza maswali ya papo kwa papo ni:- 
 

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 

(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 

(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 
kuwaondolea wananchi umaskini; 

(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 
Halmashauri; 

(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti 
kwa mwaka husika; 

(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, 
maji, barabara na madaraja; 

(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 
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maji; 

(h) Usalama wa chakula na wa raia na mali zao; 

(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi. 

 
  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali atapewa 

fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na maswali 
yatajibiwa bila mjadala. 
 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu au 
kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo 
litaonekana linahitaji takwimu au utafiti zaidi au swali 
ambalo linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe 
yeyote wa Baraza na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 
Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kutojibu swali la 
papo kwa papo iwapo swali hilo litaonekana linahitaji 
takwimu au tafiti zaidi au litaonekana ni swali la 
kumdhalilisha Mwenyekiti au Mjumbe wa Baraza. 
 

  (10) 
 
 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, kipindi 
cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na 
kuruhusu shughuli zingine za kikao kuendelea 

 
Taarifa za 
Kamati 

24. (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa chini ya 
Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo, taarifa ya majadiliano yanayohusiana na 
utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa 
Halmashauri. 
 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya Halmashauri, 
na taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari huo, na 
ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, 
zitapelekwa kwa kila Mjumbe wa Halmashauri angalau 
siku saba kabla ya Mkutano wa Halmashauri ambamo 
utafikiriwa. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 
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Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 
kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la kupata 
idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo Mjumbe yeyote 
hataweza kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo 
na muhtasari utawasilishwa bila vipengele hivyo. 
Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo kutatolewa 
taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 
 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 
na Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa za 
kutoka 
kwenye Kata 

25. (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji 
katika Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa chini ya 
Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi. 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata zitawasilishwa 
na Diwani wa Kata husika, au kama Diwani hayupo, 
taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti Maalum 
anayeishi katika Kata hiyo na kama Diwani Viti Maalum 
hayupo, Mwenyekiti  atamtaarifu mapema Diwani 
yeyote ili ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 
 

  (3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa zitakazowasilishwa:- 
 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 

Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa Madarasa, 
Nyumba za Walimu, Matundu ya Vyoo, Maabara, 
Viwanja vya Michezo, Vituo vya Afya, Zahanati, 
Madaraja, Barabara, Mashamba darasa, Ofisi za 
Vijiji, Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya watu na vizazi. 

 
(b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha; 
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(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata kuhusiana na 
uandikishaji wa watoto wenye umri wa 
kwenda shule, ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba mashuleni, ukaguzi na 
uratibu wa shule. 

(ii)  Hali ya majanga ya kibinadamu kama vile 
mlipuko wa magonjwa, mafuriko, njaa na hali 
ya uhalifu na vifo 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na uvuvi 
ambayo itajumuisha upatikanaji wa wataalmu, 
zana za kisasa na pembejeo za kilimo, mifugo 
na uvuvi 

(iv)  Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na utaifa 
kwa kuhamasisha vijana kuanzisha na 
kujiunga na vikundi vya Vijana Wagani kazi 
na mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi 
shirikishi na polisi jamii; 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo na 
taarifa ya hali ya Kata sharti ijumuishe pia taarifa za 
shughuli za kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao 
ya chakiula na biashara pamoja na taarifa ya 
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 
 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na 
Diwani wa Kata hiyo kwenye Baraza la Madiwani ili 
ipitiwe na kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati husika na 
kutoa mrejesho. 
 

Mafanikio 
na 
changamoto 

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea mafanikio 
yaliyopatikana, changamoto zilizo jitokeza na mbinu za 
kukabiliana nazo; 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti ziwekewe 
malengo na muda Maalum wa kuzitatua; 
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  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata, 
zitawasilishwa sanjari na miradi iliyotekelezwa na 
gharama zake. 
   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa na 
Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 
zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo kwenye 
taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na Kata kupewa  
taarifa ya utekelezaji wa majukumu hayo. 
 

Uhuru wa 
kutoa 
Mawazo 
wakati  wa 
Majadiliano 

26.  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri na uhuru 
huo hautaweza kuhojiwa katika mahakama yoyote au 
mahali popote nje ya Mkutano wa Halmashauri. 
 

Kauli zenye 
Kashfa 

27. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mtu 
yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa 
na Mjumbe inakashifu mtu yeyote, Mwenyekiti 
atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake 
na kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa kwa 
maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo 
ya kashfa ilipotamkwa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa kufuta 
kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama 
inavyoelekezwa katika Kanuni Ndogo (1) ya Kanuni hii, 
Mwenyekiti au mtu anayeongoza Mkutano, 
atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo vya Halmashauri 
 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa Kanuni 
Ndogo (2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote ikiwa 
ni pamoja na posho, nauli na upendeleo na kinga kwa 
muda wote wa kusimamishwa kwake;  
 

Maamuzi ya 
Mikutano ya 
Halmashauri 

28. (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza katika 
Mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa 
kulingana na wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria 
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Mkutano huo, na ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, 
basi Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine 
anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya 
kura ya kawaida. 
 

  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na 
imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, au 
jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
 

Mwaliko 
kwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kushiriki na 
kuzungumz
a kwenye 
Vikao vya 
Halmashauri 

29. (1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia yoyote, 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri lakini 
mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura 
katika Mkutano huo. 
 

  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa 
kuhudhuria mikutano yote ya Halmashauri lakini 
hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika mikutano 
hiyo. 
 

Mihtasari ya 
kata na vijiji 

30.  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari 
yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, Halmashauri za 
Vijiji na Mikutano Mikuu ya Vijiji inapitiwa na 
kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati husika na 
kutoa mrejesho inavyopaswa. 
 

Mihtasari ya 
Halmashauri 
kupelekwa 
kwa Mkuu 
wa Wilaya 
na Mkuu wa 
Mkoa 

31. (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa 
taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
ambamo Halmashauri imo katika muda wa siku 7 baada 
ya kuthibitishwa kwa mihutasari hiyo. 

  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa, wakiomba, nakala ya mihtasari au sehemu ya 
mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati nyingine. 
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  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza kubadilisha 
au kubatilisha uamuzi wa Halmashauri. 
 

Hoja kuhusu 
Matumizi 

32.  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au taarifa ya 
Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango na ambayo, 
kama ikikubaliwa,itaongeza matumizi au kupunguza 
mapato yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, au 
itasababisha matumizi ya Kamati ya Kudumu, baada ya 
kupendekezwa au kuungwa mkono, itaahirishwa bila 
majadiliano mpaka Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika 
na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 
kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 
 

Kupokelewa 
kwa taarifa 
za Kamati 
 

33. (1) 
 
 
 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 
ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa 
itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine 
 

  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura baada ya nyingine iwapo Mjumbe 
yeyote atapenda iwe hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima 
itawasilishwa mbele ya Mkutano kwa kupokelewa ikiwa 
na au bila marekebisho. 
 

Kuidhinishw
a kwa taarifa 
ya Kamati 

34.  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa 
na Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinisha na 
mapendekezo yaliyo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 
 

Uhalali wa 
majadiliano 
ya 
Halmashauri 

35.  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, dosari 
zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa Wajumbe wa 
Kamati au zile za maafisa wake. 
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Uwezo wa 
Halmashauri 
kujigeuza 
kuwa 
Kamati ya 
Halmashauri 
nzima 

36  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya  
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za 
kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 
 
 

Hoja  
zinazohusu 
watumishi 
wa 
Halmashauri 

37  Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 
Halmashauri linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, 
kufukuzwa kazi, mishahara au mazingira ya kazi au 
utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa 
Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika Kamati ya 
Halmashauri nzima. 
 

Kushiriki 
kwa Umma 

38 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya 
Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi 
kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi akamkubali kufanya 
hivyo 
 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha 
Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi haujafanyika 
kuhusu masuala ambayo ana maoni mahsusi. 
 

Uahirishaji 
wa Vikao 

39 (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni 17 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, 
Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi dondoo 
zote za agenda ya Mkutano huo zitakapojadiliwa na 
kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
akidi haikutimia, Wajumbe waliopo wataahirisha 
Mkutano na utaratibu wa kuitisha Mkutano mwingine 
utafanyika kwa kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizi.  
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SEHEMU YA IV 
KAMATI 

Kamati za 
Kudumu 

40 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo 
zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwondoa 
Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa katika Kamati 
ya Fedha na Utawala) kama inavyoonyesha hapa chini 
au kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa 
mara. Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya 
Fedha, Utawala na Mipango Mwenyekiti na Mkurugenzi 
watazingatia uwiano wa uwakilishi wa vyama katika 
Halmashauri.   
 
Kamati Idadi ya 

Wajumbe 
Akidi 

(a) Kamati ya Fedha na    
Mipango 

7 4 

(b)  Kamati ya  
       Elimu,Afya na Maji 

8 4 

(c)  Kamati ya  
       Masuala ya Uchumi, 
       Ujenzi na Mazingira. 

8 4 

(d)  Kamati ya Maadili  ya   
Madiwani    

5 3 

(e)  Kamati ya Kudhibiti     
UKIMWI 

4 2 

  
  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 

angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha  na 
Utawala itakuwa na Wajumbe wafuatao- 
  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye atakuwa 
Mwenyekiti. 

(b) Makamu Mwenyekiti  

(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 
wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 
Halmashauri 
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(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) 
watakaopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa 
kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati yao 
awe Mwanaume.   

  (3)  Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini(20), 
Idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha itakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 40(2) 
 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na tano 
(35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wawili (2) watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura 
na Baraza la Halmashauri mmoja kati yao awe 
wanawake. 
 

  (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) (3) na (4) 
ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi thelathini na tano (35) Wajumbe wa Kamati 
ya Fedha watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Kanuni ya 41(2) pamoja na wajumbe wengine wanne (4) 
watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na 
Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri, wawili kati yao wawe wanawake. 
 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa 
zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea 
kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa mwaka wa 
Halmashauri unaofuata. Isipokuwa Wajumbe 
waliochaguliwa kwenye Mkutano wa kwanza baada 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda 
uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi 
utafanyika tena. 
 

  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 
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kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii ya Kudumu, endapo kufanya 
hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri. 
 

  (8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya Kudumu 
mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya 
40(1) hapo juu, isipokuwa baada ya kuomba na kupata 
idhini ya maandishi kutoka kwa Waziri.  
 

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya ya 
Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo yafuatayo; 

(a)Upekee wa majukumu yanayoombewa 
kuundwa kwa Kamati ya Kudumu mpya na 
majukumu hayo yawe hayawezi kutekelezwa na 
Kamati za Kudumu zilizopo na zilizotajwa 
kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu. 
 
(b)Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa 
mwaka. 
 
(c)Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya 
ni hitajio la lazima na ni kipaumbele cha 
Halmashauri na jamii kwa ujumla. 
 

  (10) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 
idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake yote 
yatakuwa batili.  
 

Mwenyekiti 
wa 
Halmashauri 
kuwa 
Mjumbe wa 
Kamati zote 

41  Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 
Kamati zote za Kudumu za Halmashauri. 

Uwezo wa 
Kamati 

42  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao 
kwa Halmahauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa 
kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka 
hapo taarifa ya Kamati husika itakapokuwa 
imewasilishwa na kukubaliwa na Halmashauri, 
isipokuwa pale ambapo idhini ya kuchukua hatua 
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imekasimiwa kwa Kamati. 
 

Kamati za 
Pamoja 

43 (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo 
wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza 
kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemea na 
masharti na mipaka zitakazoweka kama watakavyoona 
inafaa, madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana 
na madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, 
isipokuwa shughuli zile ambazo Halmashauri 
haziruhusiwi kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja 
itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote 
zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka 
iliyoteua Kamati hiyo. 
 

Kukasimu 
Madaraka 
kwenye 
Kamati 

44 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 
pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 
itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba 
yake. 
 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo 
wa: 

(a) kutunga Sheria Ndogo; 

(b) kuweka na kutoza kodi; 

(c)   kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi  
ya Halmashauri, 

(d) kutoza ada na ushuru, 

(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri, 

(f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
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mikataba ya kukopa,  

(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 
kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la Kanuni za 
Kudumu hizi.  
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha uamuzi 
wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote 
lililofanywa kutokana na uamuzi wowote uliochukuliwa 
kihalali na Kamati. 
 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana na 
kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa 
kuwa imefanywa au kutekelezwa na Halmashauri 
 

Kamati 
Ndogo  

45 (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua 
Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa 
taarifa kuhusu jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu 
madaraka yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo 
yoyote. 
 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na muda 
watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati iliyoteua 
Kamati Ndogo hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati 
Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake isipokuwa 
kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa maandishi kuwa 
hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo 
husika. 
 

Mikutano ya 
Kamati 

46 (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati 
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kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na ratiba ya 
mikutano kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri 
 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda za 
kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya Mkutano 
wa Kamati. 
 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa na 
Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya kifungu 
cha 75(3) cha Sheria. 
 

Mwenyekiti 
wa Kamati 

47 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea na 
shughuli yoyote nyingine, kila Kamati itamchagua 
Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka unaohusika 
 

  (2) 
 
 
 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha na 
Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya Wajumbe 
walio wengi kwa kupiga kura ya siri kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia Mwenyekiti 
wa Kamati ya Fedha na Utawala. 
 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa wazi 
katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi atatoa 
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika 
kikao kijacho cha kawaida cha Kamati husika dondoo ya 
kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha 
mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda.  
 

Mkutano 
Maalum wa 
Kamati 

48. (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya 
theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza 
sababu. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha 
shughuli itakayofanyika katika Mkutano Maalum huo 
na hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa katika 



42 

 

Mkutano huo. 
 

Ajenda za 
Kamati 

49.  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa taarifa 
ya angalau siku nne (4) kabla ya tarehe ya kikao. 
  

Mahudhurio 
katika 
mikutano ya 
Kamati 

50. (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 
ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa Kamati 
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine 
kumwakilisha kwenye Mkutano wa Kamati au Kamati 
Ndogo. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika imemwalika 
kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura au kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano huo wa 
Kamati au Kamati Ndogo. 
 

Mtoa hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano wa 
Kamati 

51  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja ambayo 
imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya 
Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake imepagwa 
kuzungumzwa na kama atahudhuria atapewa nafasi ya 
kuizungumzia. 
 

Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 
na kushiriki 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

52  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa Kamati, 
Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, anaweza 
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumza 
kwenye Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa 
namna yoyote kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu 
huyo atakayealikwa hatakuwa na haki ya kupiga kura 
kwenye Mkutano huo. 
 

Mahudhurio 
ya umma na 
Vyombo vya 
Habari 
kwenye 

53  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati 
Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo vya 
habari, isipokuwa kwa kutokana na azimio la 
Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na vyombo vya 
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Mikutano ya 
Kamati na 
Kamati 
Ndogo 
 

habari vihudhurie. 

Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
Kamati 

54 (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea kutekeleza 
shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi hiyo au 
hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa, kwa 
njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi 
hiyo atashika nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia cha 
Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 
wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu 
katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au 
nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe au 
Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao 
kwa lengo la kukwamisha jambo linalotaka kutolewa 
maamuzi na Kamati hiyo. 
 

Akidi 
kwenye 
Mikutano ya 
Kamati 

55  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia 
akidi ya Mkutano, Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano 
huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba (7) na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano ambapo 
Mkutano huo utaendelea na utakuwa halali na 
Mkurugenzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

Kanuni za 
Kudumu 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

56 (1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu itatumika, 
baada ya kufanya marekebisho yanayostahili, kwenye 
mikutano ya Kamati za Halmashauri 
 

  (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa Kamati 
atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya 
mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 
 

Upigaji kura 
kwenye 
Mikutano ya 

57  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano husika. 
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Kamati Endapo kunatokea kura mlingano mtu anayeongoza 
kikao hicho atakuwa na kura ya turufu. 
 

Mihtasari ya 
Kamati 

58 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati 
Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria 
na wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye Mkutano 
unaofuata na mtu aliyeongoza Mkutano na muhtasari 
uliosainiwa hivyo, kama hakuna ushahidi wa kuwa una 
makosa, utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho 
zaidi. 
 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na 
muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa 
suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 
 

Kufikiriwa 
Upya 
Maamuzi 

59  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni ya 55, suala hilo halitaanza 
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati 
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na theluthi 
mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura. 
 

Kutunza siri 
za 
majadiliano 
ya Kamati 
na Kamati 
Ndogo 

60  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo 
lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au 
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au 
kuzungumza kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo 
Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa 
taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa 
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 
 

Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 

61  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kutuma kwa Mkurugenzi. 
 

Kujiuzulu 
ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa 
kwa nafasi 
iliyowazi 

62 (1) 
 
 
 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa  
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na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada 
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 

    
 

SEHEMU YA V 
 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 
HUDUMA NA UJENZI 

 
 

Taratibu za 
uagizaji Sura 
ya 290 

63 (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika Halmashauri 
utazingatia Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya 
kifungu cha 68 cha Sheria za Fedha za Serikali za 
Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya Manunuzi ya mwaka 
2011. 
  

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo imeanzishwa  
kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji 
na Mwenendo) za Serikali za Mitaa  na ambayo 
itasimamia shughuli zote za uagizaji katika Halmashauri 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa kuwasilishwa 
kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri baada ya 
muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na 
Kamati ya Fedha na Utawala 
 

Kumbukum
bu za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

64  Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka kumbukumbu 
ya majadiliano yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa 
na angalau taarifa zifuatazo:- 
   

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja iliyosababisha 
Bodi kuitisha zabuni. 

(b) Majina na anuani ya wazabuni waliowasilisha 
zabuni, maelezo kuhusu sifa au ukosefu wa sifa za 
wazabuni waliowasilisha zabuhi zao. 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na muhtasari wa 
masharti mengine muhimu ya kila zabuni na  ya 
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kila mkataba wa uagizaji wa mali, huduma na 
ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa zabuni 
pamoja na upendeleo uliokuwepo katika tathmini 
hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu uamuzi 
huo na sababu za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au 
huduma mbalimbali ya utaratibu wa zabuni ndio 
uliotumika, basi tamko kuhusu sababu zilizoifanya 
Bodi iamue kutumia utaratibu huo mwingine. 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni 
alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au kwa njia 
isiyo ya moja kwa moja, kwa mtumishi wa sasa au 
wa zamani wa Halmashauri, bakshishi ya aina 
yoyote, ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye thamani, kama 
hamasisho kwa utendaji au uamuzi au utaratibu 
wa kutumia, tamko kuhusu jambo hilo. 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa kutumia 
katika upataji huo wa huduma. 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao Bodi 
imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi ya Taifa, 
Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu sababu na hali 
iliyofanya Bodi kudhibiti ushiriki huo. 

(j)  Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao moja 
kwa moja tamko la sababu na hali iliyofanya Bodi 
kuamua kutumia utaratibu huo; na; 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi kuhusu 
mchujo wa zabuni au nyaraka za zabuni na majibu 
yaliyotolewa pamoja na muhtasari wa 
marekebisho yoyote yaliyofanywa katika nyaraka 
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hizo. 
 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye Kanuni 
Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii zitatolewa, kama 
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya zabuni 
kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, au baada ya 
kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji bila ya kuingia 
katika mkataba wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika Kanuni 
Ndogo ya (1) (c) hadi  (g) ya Kanuni hii kama itaombwa, 
itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha zabauni baada 
ya zabuni kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya 
kuingia kwenye mkataba wa utoaji wa vitu au huduma 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama yenye 
mamlaka na kutegemeana na masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa habari: 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume cha 
Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; hautakuwa 
na maslahi kwa umma; utahatarisha maslahi halali 
ya kibiashara ya wahusika au utazuia ushindani 
halali; na; 

 
(b) Habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 

ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali ya 
muhtasari ulioelezwa kwenye Kanuni Ndogo ya 
(1) (e) ya Kanuni hizi. 

 
  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 

atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya 
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 
Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 
taarifa na kumbukumbu. 
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  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 
akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake 
atapaswa kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni za 
uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na maamuzi ya 
zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye Mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika. 
 

Uzuiaji wa 
Rushwa 

65  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa 
maneno ambayo yataonyesha kuwa Halmashauri 
itakuwa na haki kusitisha mkataba na kumdai 
Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na kusimamishwa 
kwa mkataba huo endapo Mkandarasi atabainika kuwa 
ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu 
yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote 
kama kishawishi au zawadi kwa kufanya au 
kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na 
mkataba na Halmashauri au kama vitendo hivyo 
vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa 
naye au kwa niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au 
hafahamu atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya 
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 
 

Usimamizi 
wa Mikataba 

66 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna 
yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande zinazohusika 
isipokuwa kama mabadiliko hayo ni:- 
 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara 
Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 
Halmashauri; na 

(c) Upande mwingine unaafiki. 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 
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mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 
kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na vipengele 
vya mkataba unaohusika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda 
wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji wa 
Mkataba 

67  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 
Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na 
Kamati ya Fedha ,Uongozi na Mpango kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua 
muafaka za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi 
juu ya uamuzi 
 

Rejesta ya 
Mikataba 

68 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba kwenye 
rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu wa malipo 
halisi na yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 
kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi. 
 

Diwani/au 
Afisa 
kutokuwa 
na maslahi 
katika 
Mikataba 

69 (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi 
ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika 
mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo 
lolote, na yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au 
Kamati ambapo mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa, 
atatangaza jambo hilo mara Mkutano utakapokuwa 
umeanza na hatashiriki wala kuwepo katika majadiliano 
au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba au 
mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote 
ambalo ana maslahi nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 
mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au 
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mkazi katika eneo lililo katika himaya ya Halmashauri 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja 
katika mkataba au jambo jingine endapo: 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 
kampuni au chombo kingine au anayo hati ya hisa 
katika kampuni ambayo itaingia, au 
imependekezwa iingie katika mkataba, au anao 
uhusiano wa kifedha katika jambo linalojadiliwa; 
au 

 
(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye 

mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini yake, 
au anao uhusiano wa kifedha wa moja kwa moja 
katika suala linalojadiliwa au kuzungumzwa. 

 
  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo 

ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa familia 
kama inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri 
itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja kwa moja au 
yasiyo ya moja kwa moja. 
 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na 
Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, 
mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba ana maslahi 
ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja katika 
mkataba unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza 
aina ya maslahi itachukuliwa, isipokuwa pale 
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa ametoa taarifa ya 
kutosha ya maslahi yake kuhusiana na suala ambalo 
limo katika mjadala. 
 

  (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu wenye maslahi 
waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa 
yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) itakuwa 
wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
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Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 
kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 
Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha shughuli 
za Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi 
wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 
 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu wa familia 
itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, mtoto, 
kaka, au dada na wanandoa wao.  
  

    
 
 

SEHEMU YA VI 
 

MASUALA MENGINE 
 

Kiapo na 
kukubali 
Wadhifa 

70  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 
Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri:-   

 
(a) Atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye 

nyongeza ya kwanza ya Kanuni hizi za Kudumu 
kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au Hakimu 
wa Wilaya; na 

 
(b) Atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa 

Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo 
linalohusiana na tamko la maslahi katika shughuli 
za kibiashara, mali, na kadhalika na kuzifuata 
Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 
Majukumu 
ya Diwani 

71 (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
 

(a) Kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri 
wa Wananchi katika mambo yanayotarajiwa 
kujadiliwa kwenye Halmashauri. 

 



52 

 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa 
Halmashauri; 

 
(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na ya 

Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni 
Mjumbe; 

 
(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana 

na wananchi katika eneo lake la uchaguzi; 
 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi 
ya jumla ya Halmashauri na hatua zilizochukuliwa 
na Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi 
kuelezwa na wakazi wa eneo lake la uchaguzi; 

 
(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 

majadiliano yanayofanyika katika mikutano ya 
Halmashauri na Kamati za Halmashauri; na 

 
(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo 

katika eneo lake la uchaguzi na katika eneo zima la 
Halmashauri 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani atazingatia; 

 
(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika 

eneo la Halmashauri; 
 
(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
 
(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu 

ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi na 
miiko mingine. 

 
Nafasi Wazi 72 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe: 
 

(a) Amefariki 
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(b) Anakubali ajira kama mtumishi wa halmashauri; 

 

(c) Kwa mujibu wa sheria yoyote anatangazwa 

kuwa hana akili timamu; 

 

(d) Yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 

kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake na 

mahakama; 

 

(e) Kwa mujibu wa sheria yoyote anatamkwa kuwa 

anapoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe; 

 

(f) Atakoma kuwa mwanachama wa chama cha 

siasa kilichompendekeza kuwa mgombea wa kiti 

cha udiwani; 

 

(g) Anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 

kanuni za maadili ya madiwani na adhabu ya 

kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa 

mjumbe madarakani; na 

 

(h) Anapoteza ujumbe kwa mujibu wa kanuni ya 71 

(2) ya kanuni hizi za kudumu; 

 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi 

yake. 

 

(j) Amejiuzulu kutoka kiti chake;  

 

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka ya 

majimbo ya uchaguzi. 

 

(l) Uchaguzi wa mjumbe umetangazwa kuwa batili; 

au 
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(m) Bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali 

cha maandishi cha mwenyekiti, mjumbe anakosa 

kuhudhuria mikutano mitatu ya kawaida 

inayofuatana ya Halmashauri au Kamati 

ambamo yeye ni Mjumbe; 

 
  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa 

na Mwenyekiti wa Halmashauri kwa maandishi 
kwamba kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287.  
 

Kutokuwepo 
kwa 
Wajumbe 

73 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 
katika mikutano yake kwa muda usiozidi miezi kumi 
kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 
 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa 
nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti chake 
cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 
 

Taratibu za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

74 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria 
Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo husika 
kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo itahakikisha 
kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo inayokusudiwa 
kutungwa wanafahamu vilivyo na kuwaomba 
wanaopenda kutoa pingamizi lolote au mapendekezo 
yao kwa maandishi katika muda uliowekwa.  
 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 
hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, au 
hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri 
itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia 
malalamiko na pingamizi zilizotolewa 
 

  (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na Halmashauri 
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zitapelekwa kwa Mkuu wa Mkoa ambamo Halmashauri 
husika imo ili aweze kuzitolea maoni yake na kisha 
kuziwasilisha kwa Waziri. 
 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha 
kibali chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na 
anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 
 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo 
zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo 
Maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, kushauriana na 
Waziri anayehusika na Sheria husika au na jambo 
lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 
lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya 
kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi wa 
Nyaraka 

75 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, kukagua 
waraka wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya 
Halmashauri na kama nakala zinapatikana, anaweza 
kupewa, akiomba, nakala kwa madhumuni hayo hayo. 
 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe 
nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo yeye 
ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287. Hata hivyo 
Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa 
kwa waraka wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa 
mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini 
ya Sheria hizo. 
 

Uanzishaji 
wa Bodi za 
Huduma 

76 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 
ya 287 kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika 
eneo lililo chini ya mamlaka yake, kuunda Bodi za 
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Huduma kwa hati rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti 
la Serikali, kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya (1) 
ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja kwenye 
Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika na 
itatekeleza kazi zake kama ilivyofafanuliwa katika hati 
inayoianzisha 
 

Diwani 
kutembelea 
maeneo,shu
ghuli 
mbalimbali 
za ujenzi n.k 

77 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 
jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma taarifa kwa 
Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake ili 
aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli 
husika kwa ajili kupata maelekezo ya kitaalam. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa niaba 
ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au 
maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mradi. 
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo kama 
ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya  (1) ya Kanuni 
hii anaona kuna umuhimu wa kutoa maoni au 
mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo atafanya 
hivyo kwa kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake kwa 
Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi au kuyapeleka kwa 
afisa anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji;  
 
Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi 
kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi 
atamshauri Diwani kupeleka maoni na mang’amuzi 
yake kwa Kamati inayohusika ili yachunguzwe zaidi na 
kuamuliwa 
 

  (4) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza 
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri na 
ambayo inaihusu Kamati husika ili mradi katika 
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kutembelea miradi hiyo Kamati itaongozana na 
Wataalam wa mradi au shughuli husika ili kupata 
maelekezo ya kitaalam. 
 

  (5) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za 
maendeleo kabla ya kikao cha Kamati ambacho kitajadili 
Mradi au shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi wa 
lakiri ya 
Halmashauri 

78  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi 
mwenyewe,  
 

Utiaji 
muhuri 
kwenye 
Nyaraka 

79 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati yoyote 
mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na azimio la 
Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, 
ununuzi, uuzaji au upangishaji au kuchukua mali 
yoyote, utoaji wa hati yoyote ya ukopeshaji fedha, 
uwasilishaji wa madai yoyote, uwekaji wa viwango vya 
kodi, uingiaji kwenye mkataba, kutunga Sheria Ndogo, 
au hati yotote iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria 
au Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 
Halmashauri. 
 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati 
zilizowekwa lakiri zitasainiwa na Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa. 
 

Uandikishaji 
wa anuani 

80 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa 
taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani 
yake ya Kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa 
zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa 
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa 
matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya mikutano ya 
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia anuani 



58 

 

atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile 
katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa yoyote 
itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya posta kwa 
kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa 
ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni 
za Kudumu hizi. 
 

Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye 
Taasisi za nje 

81 (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua 
wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo 
Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha Halmashauri 
kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa kuwasilisha 
kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  za Bodi au 
Taasisi zinazogusa sera na maslahi ya Halmashauri na 
wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua 
zifaazo. 
 

Kumwondoa 
Mwenyekiti 
madarakani 

82 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na theluthi 
mbili ya Wajumbe kutokana na sababu yoyote kati ya 
sababu zifuatazo:- 
 
(a) kutumia nafasi yake vibaya; 

(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 

(c) kushindwa kutekeleza majukumu yake 

(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   
kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu yake 
kama Mwenyekiti. 

 
  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe 

imetimiza masharti  yafuatayo:  
(i)    Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa 

kutosha 
 



59 

 

(ii)  Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 
kueleweka kuhusu tuhuma zinazohusika. 

 
  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya 

Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri 

itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za 

Kumwondoa Mwenyekiti zilizotangazwa na Waziri 

kwenye gazeti la Serikali kwa mujibu wa Sheria. 

 

    

 

SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 

 

Aina za 
Posho 

83 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali 

kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na 

kuidhinishwa na Waziri. 

 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri 

zitakuwa za aina zifuatazo: 

 

(a) posho ya usafiri; 

(b) posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) posho ya madaraka; 

(d) posho ya kujikimu;  

(e) posho ya mwezi na, 

(f) Kiinua mgongo 

  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia 

wakati akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, 

gharama za matibabu yake zitalipwa na Halmashauri. 
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Posho 
endapo 
Mkutano 
umehairish
wa 

84  Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 

utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, 

Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya kuhudhuria 

Mkutano huo ulioahirishwa watastahili malipo 

yaliyotajwa katika Kanuni ya 81(2) (a) na (d) iwapo 

wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani au kwenye 

makao makuu ya Halmashauri. Hakuna malipo ya 

posho ya kuhudhuria kikao yatakayofanywa katika hali 

ya namna hiyo. 

 

    

SEHEMU YA VIII 

 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 

 

Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 
Kudumu 

85 (1) Kanuni  yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 

lililoungwa mkono na  theluthi mbili za Wajumbe 

waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 

iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 

kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 

ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura 

au lenye manufaa 

 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote 

kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo 

ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo 

linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote. 

 

Marekebisho 
na 
mabadiliko 
ya Kanuni za 
Kudumu 

86  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 

kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za Kudumu kwa 

azimio lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua 

theluthi mbili ya kura na baada ya kupata idhini ya 

Waziri. 
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Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa 
kwa 
Wajumbe 

87  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 

zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

88  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi ya 

Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa 

Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano wowote 

wa Halmashauri 

 

    

SEHEMU YA IX 

 

ZIARA ZA WAJUMBE 

 

Ziara za 
Wajumbe 

89 (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 

mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe 

zimeainishwa kwenye mpango na bajeti ya 

Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama 

zake hazihusiani na bajeti ya Halmashauri Wajumbe 

watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango 

huo. 

 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 

Kanuni hizi Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika 

kwa ziara itahaikikisha kwamba; 

 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 

zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata kibali cha 

Mkuu wa Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha kule 

wanakokwenda kujifunza 
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(d) Ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau 

mbalimbali wa Halmashauri kutegemeana na ziara 

husika. 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo 

wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya 

maadishi kwa Halmashauri kuhusu mambo 

mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka 

utaratibu mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao 

na kwenye Halmashauri; 

(g) ziara zitafanywa kwa kuzingatia walengwa na 

mahitaji kama itakavyokubalika na Halmashauri 

Wimbo/ 
Dua na sala 
ya kuiombea 
Halmashauri 

90  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri 

utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala  

ya kuiombea Halmashauri ifuatayo; 

  

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa 

Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia Serikali za 

Wanadamu ili haki yako itendeke. Twakuomba, 

uibariki Halmashauri yetu ya Wilaya ya Kakonko 

idumishe uhuru, umoja, haki na amani. Uwajalie 

viongozi wetu wa Halmashauri hekima, afya njema na 

maisha marefu ili pamoja na wanaowashauri 

wadumishe utawala bora. Utuongezee hekima na 

busara sisi Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Kakonko na utupe uwezo wa kujadili kwa dhati, 

mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye 

maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu wote na 

ustawi wa Halmashauri yetu. Mungu Ibariki Tanzania 

AMINA” 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko 

imebandikwa kwenye kanuni hizi kwa kufuata azimio 

namba HW/KNK/2/2015/6 lililopitishwa na Mkutano 

wa Baraza la Madiwani uliofanyika tarehe 24.01.2015. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Lakiri imebandikwa mbele ya:- 

                                        

………………. 

Jaina  Saidi Msangi, 

Mkurugenzi. 

                                  Halmashauri ya Wilaya Kakonko 

 

 

   …………… 

Juma Maganga, 

Mwenyekiti. 

Halmashauri ya Wilaya Kakonko 

 

 

NAKUBALI 

…………………… 

Mh. Mizengo  P. Pinda  (MB) 

WAZIRI MKUU 

     DODOMA 

 

Tarehe………………. 
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JEDWALI 
 

 
Chini ya Kanuni ya 42(3) 

 
HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

ZA HALMASHAURI ZA WILAYA. 
 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa 
ya Wilaya na kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. 
 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
 

 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma 

kulingana na rasilimali walizo nazo 
 

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza 
utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili watimize 
wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya 
kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika 
utoaji wa huduma. 
 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri 
zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia malengo ya 
Halmashauri. 

 
 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na 
Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 
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                           A. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 

 Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na 
inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya Kamati 
hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na hivyo hairuhusiwi 
kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine za Kudumu. Kwa 
ujumla, majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri kwa 
kupitia vikao vyake. 
 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i)           Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato 
 

(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo 
kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na Halmashauri. 
 

(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na 
uhakiki wa mali za Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, 
kufuta madeni, na kuomba vibali Maalum kwa matumizi 
yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 
Mitaa. 

 
(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye 

Halmashauri masuala yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji 
katika ngazi za chini za Halmashauri. 
 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya 
mafungu ya fedha (re-allocation) yaliyopo katika makisio 
yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri. 
 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu 
matumizi ya kawaida na miradi na kuyawasilisha kwenye 
Halmashauri. 
 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote 
ya Halmashauri. 
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(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya 
kuongeza mapato kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali 
za Mitaa, Sura ya 290. 
 

(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya 
Halmashauri na kupendekeza hatua za kuchukuliwa kutokana 
na maelekezo na maoni ya wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za 
Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

 
(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri, 

kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na Waziri na taratibu 
nyingine zitakazowekwa na Halmashauri; 
 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu 
taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio ya mara kwa 
mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 
mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa hutumika; 

 
(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, 

ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na Halmashauri; 
 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo ya 
kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha kwenye Halmashauri 
ili kupata idhini; 
 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti 
yote na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua kuondoa 
mapungufu katika mapato au ziada matumizi; 

 
(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi makubwa 

ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye Halmashauri ili 
kupata idhini; 
 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha 
taarifa ya mahesabu ya mwaka inawasilishwa kwa wakati kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 
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(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri 

kwa kuzingatia mpango wa Bajeti uliopitishwa na 
Halmashauri; 
 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

 
(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa 

kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 
 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa 
huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata thamani halisi, 
itafanyika hivyo endapo itadhihirika kwamba, maelezo 
yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma 
hayaridhishi; 

 
(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa Bodi 

zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 
 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa mapendekezo 
ya hatua za kuchukua; 
 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. 
Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika kwa njia ya kuuza au 
kuviharibu; 

 
(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo 

mwaka; 
 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu 
kufuta madeni ya Halmashauri; 

 
(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 

 
(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada 

na ushuru mbalimbali vinavyotozwa na Halmashauri,   
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(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza 

uhusiano na Halmashauri nyingine. 
 

(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya mapato 
ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 287. 

 
(xxx) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa 

mujibu wa Sheria, Sura ya 290. 
 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa 
kuhusu mambo yote ya yanayohusu masuala ya ajira na 
kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi. 

 
(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu 

nyumba za Halmashauri. 
 

(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi 
wanaokwenda masomoni. 
 

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya 
jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, 
usafiri, matibabu, rambirambi na motisha nyinginezo. 

 
(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini 

baada ya kumaliza kipindi cha majaribio kulingana na miundo 
husika ya utumishi.  
 

(xxxvi) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii 
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                   B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 
              Majukumu ya Jumla. 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma za 
maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za 
wanannchi vijijini kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na 
kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia 
na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 
 

                 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i)     Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi 
wa hospitali, vituo vya afya na zahanati, 
 

(ii)     Kuandaa mipango ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za 
awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya 
Elimu ya 1978 kama ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

 
(iii)     Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, 

majengo na mazingira ya burudani,   starehe, mapumziko na 
michezo 
 

(iv)      Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na 
mandhari mbalimbali zenye sura nzuri. 
 

(v)     Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu 
kwa ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Serikali za Mitaa Sura ya 287. 
 

(vi)     Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za 
ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa 
Sura ya 287, 

 
(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
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(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 
wazalishaji katika Taifa. 

 
(ix)     Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 

wazalishaji katika Taifa. 
 

(x)     Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya 
hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa sera wa 
maendelo ya jamii. 

 
(xi)     Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga 

zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 

(xii) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, mito 
na mabwawa. 

 
(xiii) Kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto 

 
(xiv) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala, 

kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji miti kwa wingi. 
 

(xv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa 
mara. 
 

(xvi) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na 
wilayani kwa ujumla. 

 
(xvii) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
C: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti UKIMWI 

 Majukumu ya Kamati: 
(a) Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza 

uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na 
utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 
 

(b) Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
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(c) Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 
utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua zaidi; 
 

(d) Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 
 

(i) Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
 

(ii) Kasi ya maambukizo, 
 

(iii) Mazingira Maalum yanayochangia maambukizo, 
 
(iv) Uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

 
(e) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na mipango 

madhubuti ya kudhibiti UKIMWI. 
 

(f) Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto aliyefikia 
umri wa kwenda shule anafanya hivyo, 

 
(g) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia baadhi 

ya huduma za Elimu na Afya. 
 

(h) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa 
ya milipuko. 

 
(i) Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
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C: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
 

       Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, 
mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia 
miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na hifadhi ya 
mazingira. 
 

                   Majukumu Maalum ya Kamati; 
(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na 

jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na upanuzi huo. 
 

(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la 
Halmashauri 

 
(iii) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 

 
(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo 

katika Halmashauri 
 

(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, minada, 
majosho na vituo vya mifugo. 
 

(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, 
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 FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO 

 Kanuni 
Na. 

Kifungu cha Sheria 

A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya 
Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye 
Kamati 
 
 
B 
 
C 
 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na 
maslahi katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, 
shughuli mbalimbali za ujenzi. 
Dua ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

 
49 
8 
 
55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
 
69 
 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
 
Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.71 

 Kanuni 
Na. 

Kifungu cha Sheria 

G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila 

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
 
20 
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taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati Ndogo 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika 
katika mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya 
Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 
wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti 
wa  Kamati 
Kukasimu madaraka kwenye 
Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya 
Habari kwenye mikutano ya 
Halmashauri  

 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
56 
 
87 
 
27 
70 
34 
 
59 
91 
 
62 
 
 
 
61 
 
44 
 
11 
 
82 
 
33 
 
1 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.79 
 
 
Sura ya 
287 kif.36(5); GN 263/95 
 
Sura ya 287 kif.67(1) 

Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
Kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya 
Kamati na Kamati Ndogo. 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya 
Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya 
Kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo 
vya habari kwenye mikutano ya 
Kamati/Kamati Ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya 
Kanuni za Kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya za Kata na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri 
kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na 
Mkuu wa Mkoa. 
Muhtasari wa Kamati 
Mikutano ya kawaida ya 
Halmashauri 
Mikutano ya Kamati 
Mtoa hoja kualikwa kwenye 

38 
 
85 
88 
14 
73 
 
60 
 
 
 
 
 
28 
 
50 
 
53 
 
 
71 
86 
 
22 
23 
30 
 
31 
 
58 
3 
 
46 
51 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
  
 
Sura ya 287 kif.41(2)na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67 (2) 
 
 
 
Sura ya 287 kif. 70(1) 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 287 kif.83(2) 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(1) 
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Mkutano wa Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
Mkutano Maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa 
Kamati zote 
 
N 
Nafasi wazi 

 
5 
6 
4 
48 
29 
41 
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Sura ya 287 kif.63(3) 
 
Sura ya 287 kif.74(1) 
 
 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 
172 (1);41 (4);Tangazo la 
Serikali Na.139/82 aya ya 
23 na40 na Sheria Na.4/79 
kif.40(1)(b);40 (1) (b) na 
SheriaNa 4/79kif.40(i) (b) 
(i); na Sheria Na.4/79 
kif.40;tangazo la Serikali 
Na. 280/2000 
kif.35;41(3)41(3)  na 
kif.71(8). 

P 
Aina za Posho 
Posho iwapo Mkutano 
umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 

 
68 
 
 
 
 
24 
25 
7 
2 
74 
16 
63 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.85 
 
 
 
Sura ya 287 kif.155 
 
Na.21/2004 
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U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uanzishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na 
Makamu wa Mwenyekiti wa 
Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya 
Halmashauri 
Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Uongozi wa mikutano ya 
Halmashauri 
Upigaji kura kwenye mikutano ya 
Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi 
za nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza 
kuwa Kamati ya Halmashauri 
nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

 
39 
80 
76 
 
9 
 
35 
 
78 
26 
 
75 
 
10 
 
57 
66 
13 
 
81 
79 
67 
 
36 
 
42 
65 

Sura ya 290 kif.68 
 
 
 
Sura ya 287 kif.88 
 
Sura ya 287 kif.36(2) 
 
 
  
 
Sura ya 287 kif.72 
 
 
Sura ya 287 kif.65 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

V 
 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika 
mikutano ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
 
52 
 
 
 
 
 
89 

 
 
 
Sura ya 287 kif.75(4) 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

KIAPO CHA DIWANI 
 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba 

nitaitumikiaHalmashauri ya Wilaya ya Kakonko kwa wadhifa wangu wa Udiwani na 

kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za 

Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:……………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..200………. 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

……………………………………….. 

HAKIMU 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika 
wadhifa wa…….……...tarehe……………………….mwaka 200….Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni 
yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, 
benki au taasisi ya fedha na kiasi: 
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:- 
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za 
mume/mke au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum 
zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) Faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi  
nyingine ya fedha. 
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(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za 
kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) Mashamba ya kibiashara. 
 
(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo 
zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
……………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
……………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………… 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:…………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:……………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………… 
(9)Madeni:………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………… 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………………                       
                                                                                                                   ….………….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..         Mtoa tamko  
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Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
            S.L.P 13341, 
            DAR ES SALAAM. 
 


