

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287)

HATI RASMI

(Imetungwa chini ya kifungu NA 88)

HATI RASMI (UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA AFYA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO, 2015.

- Jina** 1. Hati Rasmi hii itajulikana kama Hati Rasmi (Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri) Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko mwaka 2015 na itaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
- Matumizi** 2. Hati Rasmi hii itatumika katika eneo lote lililo chini ya Halmashauri ya Wilaya.
- Tafsiri** 3. Katika Hati rasmi hii isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: “Bodi” maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Hati Rasmi hii;
- Sura ya 287** “**Halmashauri**” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) sura ya 287
- “**Hospitali ya Wilaya**” ‘maana yake ni hospitali ya ngazi ya kwanza iliyo ndani ya Wilaya na ina mamlaka ya kutoa huduma za afya na kusimamia shughuli za afya katika Wilaya ikiwa ni pamoja na kupokea wagonjwa wa rufaa kutoka ngazi za chini;
- “**Hospitali Teule**” maana yake ni hospitali binafsi ya ngazi ya kwanza ambayo ina mkataba maalumu na Serikali ambao unairuhusu hospitali hiyo kuendesha shughuli zake kama hospitali ya Wilaya kwa niaba ya serikali.
- “**Kamati ya Afya ya Kata**” maana yake ni kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 36 cha Hati Rasmi hii.
- Sura ya 287** “**Kamati ya Maendeleo ya Kata**” ‘maana yake ni Kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 31 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), sura ya 287
- “**Kamati ya Kituo cha Afya**” maana yake ni Kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 28(1) cha Hati Rasmi hii;

“Kamati ya Usimamizi ya Hospitali” maana yake ni Kamati ambayo imeanzishwa chini ya kifungu cha 17 cha Hati hii Rasmi;

“ Kituo cha Afya” maana yake ni kituo cha kutolea huduma za afya ambacho kipo ndani ya Tarafa, kinatoa huduma za afya kwa wagonjwa wa nje na waliolazwa pamoja na waliopewa rufaa kutoka kwenye Zahanati ikiwa ni pamoja na huduma ya akina mama na watoto na kina uwezo wa vitanda kuanzia 15 na kuendelea;

“Kituo cha huduma za Afya cha Umma” maana yake ni kituo cha kutolea huduma za afya kinachosimamiwa na Serikali;

“Kituo cha Huduma za Afya cha Shirika lisilo la Serikali” maana yake ni kituo cha huduma za afya kinachomilikiwa na kuendeshwa na shirika au chama kwa misingi ya kujitolea na kutoa huduma kwa malipo bila faida na kinaendesha shughuli zake kwa kufuatana na kanuni na taratibu zilizowekwa na Serikali;

“Kituo cha Huduma za afya cha Binafsi” maana yake ni kituo cha huduma za afya kinachomilikiwa na kuendeshwa katika utoaji wa huduma zake, lengo likiwa ni pamoja na kupata faida;

“Mganga Mkuu wa Wilaya” maana yake ni Daktari ambaye ni msimamizi mkuu wa shughuli zote za huduma za afya katika wilaya;

“Timu ya Uendeshaji ya Huduma za Afya ya Halmashauri” maana yake ni timu ya kitaalam ya uendeshaji wa shughuli za afya kwenye Halmashauri iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 13 cha Hati Rasmi hii.

“Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa” maana yake ni timu ya wataalamu wa afya, inayosimamia shughuli zote za huduma za afya mkoani;

“Timu ya uendeshaji wa Huduma za Afya ya Hospitali” maana yake ni timu ambayo inawahusisha viongozi au wakuu wa sehemu au vitengo kwenye hospitali ya wilaya

“Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Kituo cha Afya” maana yake ni timu ya viongozi au wakuu wa sehemu au vitengo wa kituo cha afya; shughuli zake kama hospitali ya Wilaya kwa niaba ya Serikali.

“Vituo vya kutolea huduma” ni pamoja na Hospitali, Kituo cha afya, Kliniki ya Tiba, zahanati, maabara ya afya, kituo cha uchunguzi, huduma za uzazi na uuguzi na pia vituo vingine vilivyoanzishwa kwa lengo la kutoa huduma za afya;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;

**Sheria Na. 5
ya 1992**

“**Wadhifa wa kisiasa**” maana yake ni kuwa na madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye chama chochote cha kisiasa kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992.

“**Zahanati**” maana yake ni kituo cha kwanza kinachotoa huduma kinachotambulika na Halmashauri ambacho kipo ndani ya Kijiji; ambacho hutoa huduma kwa wagonjwa wa nje, ikiwa ni pamoja na shughuli za akina mama na watoto, na kinaweza kuwa na vitanda vinne kwa ajili ya uangalizi wa karibu wa wagonjwa kwa muda usiozidi saa ishirini na nne;

Bodi

4. (1) Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri.
- (2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la Halmashauri

**Wajumbe wa
Bodi**

5. (1) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:-
- (a) Wawakilishi wanne wa watumiaji wa huduma za afya ambao wawili kati yao ni lazima wawe wanawake;
- (b) Mwakilishi mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi kwa faida na mmoja kwa watoa huduma binafsi bila faida, walio katika makubaliano ya kutoa huduma na Bodi; na
- (c) Mwenyekiti wa Kamati ya masuala ya huduma za jamii.
- (2) Wataalam ambao hawatapiga kura:-
- (a) Afisa Mipango wa Halmashauri;
- (b) Mganga Mkuu wa Halmashauri ambaye atakuwa Katibu wa Bodi ;
- (c) Mwakilishi mmoja toka Hospitali ya Wilaya.
- (d) Mwakilishi kutoka Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Mkoa.
- (3) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Bodi watachaguliwa kutoka miongoni mwa Wajumbe wa kifungu kidogo (1) A na B hapo juu.
- (4) Wajumbe wa kuchaguliwa ndiyo watakao kuwa na uwezo wa kupiga kura na kupitisha maamuzi ya Bodi.
- (5) Wajumbe wengine wanaweza kualikwa kama kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo; lakini hawatakuwa na uwezo wa kupiga kura au kufanya maamuzi.

**Kipindi cha
kushika
Madaraka**

6. (1) Wajumbe wa Bodi watakuwa katika madaraka kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini mjumbe anaweza kuchaguliwa na kuendelea kuwa madarakani kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.

- (2) Mwisho wa kipindi cha muda wa Bodi, Mkurugenzi atatangaza nafasi zilizo wazi na watu wenye sifa hizo watajaza fomu maalum za maombi na kuzirudisha kwenye Halmashauri katika kipindi kitakachotolewa.
 - (3) Mjumbe wa Bodi anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya mwezi mmoja kwa Katibu wa Bodi
 - (4) Pale ambapo nafasi katika Bodi itakuwa wazi kutokana na kifo, kujiuzulu, ugonjwa, au ulemavu utakaomzuia mtu huyo kushiriki kikamilifu au kwa sababu nyingine yoyote ile, mjumbe mwingine atachaguliwa kuziba nafasi hiyo kwa kipindi kilichobaki, lakini haitaruhusiwa kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi kilichobaki ni chini ya miezi sita.
 - (5) Mjumbe atakayechaguliwa kutokana na kifungu kidogo cha (4) hapo juu, anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.
 - (6) Uchaguzi wa mwisho wa wajumbe waliochaguliwa kutoka kila Kijiji utafanywa na Kikao Kikuu cha Halmashauri kupitia Kamati ya huduma za jamii baada ya kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri.
 - (7) Bodi itazinduliwa rasmi na Mkuu wa Wilaya baada ya kuidhinishwa na Baraza la Madiwani .
 - (8) Endapo Bodi itashindwa kutekeleza kazi zake, Halmashauri itaionya au kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu tangu kuvunjwa.
 - (9) Endapo Bodi itavunjwa, wajumbe wote watapoteza nafasi zao.
 - (10) Katika kipindi ambacho Bodi imevunjwa, Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itasimamia shughuli zote za Bodi hadi hapo Bodi mpya itakapoteuliwa.
 - (11) Mkurugenzi atatangaza nafasi za Wajumbe wapya miezi sita kabla ya kuisha Bodi.
7. (1) Bodi itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu kwa mwaka na vikao vyote vya Bodi vitaendeshwa na Mwenyekiti au Makamu wake.
- (2) Mwenyekiti ataitisha kikao kwa kushauriana na Katibu.
- (3) Vikao vya dharura vitafanywa pale tu Mwenyekiti atakapoomba au kuombwa kufanya hivyo kwa maandishi na kupata idhini ya wajumbe wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote.

Vikao vya Bodi

- (4) Mjumbe yeyote ambaye, bila taarifa au sababu ya msingi, atashindwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi basi atakuwa amepoteza sifa za kuendelea kuwa mjumbe na Halmashauri itatangaza nafasi iliyo wazi ili kujaza nafasi hiyo.
- Akidi ya Kikao**
8. (1) Nusu ya wajumbe wote wa kuchaguliwa ndiyo itakuwa akidi ya vikao vyote vya Bodi akiwemo Mwenyekiti au Katibu.
- (2) Maamuzi ya idadi ya wajumbe wengi na waliopiga kura ndiyo utakaokuwa uamuzi wa Bodi.
- (3) Upigaji wa kura za siri ndiyo utakuwa utaratibu wa kufikia maamuzi katika vikao vya Bodi.
- (4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na pale ambapo itatokea kura kufungana, basi Mwenyekiti wa Bodi atakuwa na kura ya ziada mbali ya kura yake ya kawaida.
- Sifa za kuwa Mjumbe wa Bodi.**
9. (1) Mtu anaweza kugombea nafasi ya ujumbe wa Bodi kama atakuwa na sifa zifuatazo :
- (a) Ni lazima awe raia wa Tanzania ambaye ni mkazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko.
- (b) Awe na umri usiopungua miaka kumi na nane na kuendelea.
- (c) Awe na elimu ya sekondari; yaani kidato cha nne au kuendelea;
- (d) Asiwewe na wadhifa wowote wa kisiasa katika Chama chochote cha Kisiasa.
- (e) Awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya Jamii
- (2) Diwani na mtumishi/mwajiriwa wa Halmashauri, hawataruhusiwa kuwa Wajumbe wa Bodi isipokuwa Mwenyekiti wa Kamati ya huduma za jamii, kwa kuwa Bodi ni chombo cha Halmashauri katika masuala ya uwajibikaji na tathmini.
- Majukumu na Kazi za Bodi**
- 10 (1) Majukumu na kazi za Bodi zitakuwa kama ifuatavyo:-
- (a) Itahakikisha kuwa jamii inapata huduma bora za afya ambazo inazimudu na zitakazoimarisha afya zao;
- (b) Itahakikisha kuwa kuna upatikanaji wa rasilimali na mgawanyo wake kwa kuzingatia mahitaji ya ngazi zote za huduma za afya na matumizi bora;

- (c) itajadili na kurekebisha mipango ya afya na bajeti na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa;
 - (d) Itapokea, itachambua na kuidhinisha taarifa za utekelezaji kutoka kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri;
 - (e) Itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya rasilimali za kutosha kuendesha huduma za afya za Halmashauri;
 - (f) Itashirikiana na Kamati za Afya za Halmashauri,
 - (g) Itaratibu na kusimamia shughuli za maendeleo ya afya katika Halmashauri
 - (h) Itahakikisha kuwa kunakuwepo wafanyakazi wa Afya wa kutosha kulingana na ikama ya Halmashauri;
 - (i) Kuandaa Mpango Kazi na kuutekeleza
- (2) Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na kutekeleza maelekezo ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu.

Uhusiano wa Bodi na Wadau na Mamlaka zingine

- 11 Uhusiano wa Bodi na jamii, wadau na mamlaka nyingine utakuwa kama ifuatavyo;
- (a) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu katika kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, kupanga, kuchangia, kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za afya;
 - (b) Bodi itawajibika mbele ya Halmashauri ambapo:
 - (i) Mipango ya afya ya robo mwaka na mwaka pamoja na taarifa za kiutaalam na fedha zinapitiwa na Kamati ya Huduma za Jamii, Fedha, Mipango na Uongozi baadaye kuthibitishwa na Baraza la Madiwani
 - (ii) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa uwazi na ambao utakuza ufanisi kwa Halmashauri na vyombo vyake vingine vya utendaji bila ya Halmashauri kuingilia uhuru wa Bodi;
 - (c) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itakuwa ni chombo cha kitaalamu katika utekelezaji wa maamuzi ya Bodi;
 - (d) Kuhusiana na Kamati ya Huduma za Jamii

- (i) Mipango yote na taarifa za maendeleo zitapitia katika Kamati hii, kwa hiyo kamati itakuza uhusiano;
 - (ii) Uhusiano na sekta nyingine utakuzwa na Bodi hasa katika utekelezaji wa maamuzi ya pamoja katika mambo muhimu kwenye Halmashauri;
- (e) Uhusiano na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, watoa huduma binafsi na wahisani:
- (i) Kuwepo kwa Wajumbe toka kwenye vyama vya hiari, Mashirika yasiyo ya Kiserikali na watoa huduma binafsi ndani ya Bodi kutaleta uhusiano mzuri baina yao;
 - (ii) Bodi itashiriki katika utafutaji wa mapato kutoka kwenye vyanzo mbalimbali ikiwemo Halmashauri, vyama vya hiari, jamii na wahisani;
- (f) Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa itatoa msaada wa kitaalamu na ushauri; na
- (g) Jukumu la Wizara zenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Afya litakuwa ni kuandaa sera ufuatiliaji na kuratibu shughuli za Bodi.

**Vyanzo
Vya Mapato**

12 (1)

Vyanzo vya mapato ya Bodi vitakuwa kama ifuatayo:

- (a) Michango ya watu binafsi;
- (b) Mfuko wa Afya ya Jamii;
- (c) Ada za watumiaji huduma;
- (d) Makusanyo toka Halmashauri;
- (e) Wahisani;
- (f) Ruzuku toka Serikali Kuu;
- (g) Mfuko wa Bima ya Afya; na

(h) Vyanzo vingine halali vya mapato

(2) Kutakuwa na akaunti maalumu ya Huduma za Afya ambapo fedha zinazotokana na michango ya Huduma za Afya itakusanywa na kutolewa kulingana na miongozo iliyopo.

(3) Wawekaji saini wa akaunti maalumu ya Mfuko wa Afya ya Jamii, pamoja na taratibu nyingine za Mfuko huo zitakuwa kama itakavyoelezwa Katika Sheria Ndogo za Uanzishaji Mfuko wa Afya ya Jamii.

- (4) Halmashauri itaajiri au kuteua Wahasibu wawili watakaosimamia akaunti za afya.
- (5) Mganga Mkuu wa Halmashauri atakuwa ndiye mwanzishaji wa malipo yote.
- (6) Akaunti zote zitakaguliwa kufuatana na Sheria za Fedha za Serikali

Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri

- 13 Kutakuwa na Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri .

Wajumbe

- 14 Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri itakuwa na wajumbe wafuatao;
- (a) Mganga Mkuu wa Wilaya
 - (b) Katibu wa Afya wa Halmashauri
 - (c) Muuguzi Mkuu wa Halmashauri
 - (d) Afisa Afya wa Halmashauri
 - (e) Mfamasia wa Halmashauri
 - (f) Fundi Sanifu wa Maabara wa Halmashauri
 - (g) Daktari wa Meno wa Halmashauri
 - (h) Afya Ustawi wa Jamii wa Halmashauri.

Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya

- 15 (1) Majukumu na kazi za Timu ya Uendeshaji wa Huduma za afya ya Halmashauri zitakuwa kama ifuatavyo:-
- (a) Kuandaa mipango kabambe ya afya ambayo itatilia mkazo mahitaji yote ya afya ya Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Mpango wa Afya wa Halmashauri;
 - (b) Kuhakikisha kuwa Hospitali, Vituo vya Afya na jamii vinatekeleza shughuli za afya kama inavyoelekezwa katika mpango kabambe wa Afya wa Halmashauri;
 - (c) Kuhakikisha upatikanaji wa usafiri, dawa muhimu, chanjo, dawa, vifaa tiba, vitendanishi vya maabara katika Hospitali, vituo vya Afya na Zahanati;
 - (d) Kuwa tayari kukabiliana na magonjwa ya milipuko, maafa na kupanga mipango ya kudhibiti na kuzuia mambo hayo;
 - (e) Kuhakikisha kuwa watumishi wa afya walio katika ngazi mbalimbali kwenye Halmashauri wanapata nyenzo za kuwawezesha kufuatilia utekelezaji wa shughuli za afya;
 - (f) Kuhakikisha kuwa huduma za afya zinatolewa kulingana na viwango vya kitaifa;
 - (g) Kuhakikisha kuwa watumishi wa afya wanakusanya takwimu, na wanazichambua, wanazitumia katika mipango yao na kutoa mrejesho;
 - (h) Kutambua maeneo ya kuweka kipaumbele, kusimamia na kufanya utafiti wa utendaji kazi katika Halmashauri ;
 - (i) Kujumuisha na kuchambua taarifa za utekelezaji wa kitaalamu na fedha za robo mwaka na mwaka, halafu kuziwasilisha kwenye Bodi na sekretarieti ya Mkoa kupitia kwa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Mkoa;
 - (j) Kusimamia mikutano ya wataalamu wa afya wanaotoa huduma za afya kwenye Halmashauri ili kuweza kutambua na kuratibu shughuli zote za afya;
 - (k) Kusimamia na kusaidia utoaji wa huduma za afya ambazo ziko mbali kutoka kwenye vituo vya kutolea huduma; na
 - (l) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za afya kwenye Halmashauri.

- Uhusiano wa Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri na Kamati au mamlaka zingine** 16 Timu ya Uendeshaji wa Huduma za Afya ya Halmashauri kwa madhumuni ya kuleta uongozi bora itashirikiana na kamati nyingine za afya na mamlaka nyingine ili kuleta mtandao wa utoaji wa huduma bora za afya katika Halmashauri.
- Kamati ya Usimamizi wa Hospitali** 17 Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi wa Hospitali katika kila hospitali iliyo chini ya Halmashauri.
- Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali** 18 (1) Wajumbe wa kamati ya Usimamizi wa Hospitali watakuwa kama ifuatavyo:-
 (a) Wawakilishi watatu watumiaji wa huduma za hospitali ambao wanapaswa kuwa watu wenye tabia njema;
 (b) Wajumbe wawili kutoka kwenye kamati za vituo vya afya na zahanati;
 (c) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi bila faida; Na
 (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi kwa faida.
 (2)Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itaundwa na wajumbe wafuatao:
 (a) Mjumbe mmoja kutoka kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri;
 (b) Mganga Mkuu Mfawidhi wa Hospitali ya Halmashauri ambaye atakuwa Katibu ; na
 (c) Mwakilishi mmoja toka katika ofisi ya Mganga Mkuu wa Wilaya
 (3) Theluthi moja ya wajumbe wa Kamati ya Usimamizi lazima wawe ni wanawake.
 (4) Wajumbe waliotajwa katika kifungu kidogo (1) hapo juu ndiyo watakaokuwa na haki ya kupiga kura.
 (5) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati watachaguliwa kutokana na wajumbe wa kifungu kidogo cha (1) hapo juu;

- (6) Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya mwezi mmoja kwa Mwenyekiti.
- (7) Kamati ya Usimamizi wa Hospitali inaweza kumkaribisha mtu yeyote kuhudhuria vikao vyake kama kutakuwa na ulazima wa kufanya hivyo, lakini mtu huyo hataruhusiwa kushiriki katika kupiga kura au kupitisha maamuzi ya Kamati.

Sifa za Wajumbe wa Kamati

- 19 Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali wanatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:-
- (a) Awe raia wa Tanzania ambaye ni mkazi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko.
 - (b) Awe na umri usiopungua miaka kumi na nane na kuendelea;
 - (c) Awe na elimu ya sekondari au zaidi
 - (d) Asiwae na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama chochote cha siasa.
 - (e) Awe na akili timamu
 - (f) Awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya Jamii

Taratibu za Uchaguzi

- 20 (1) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vidogo vya (2) na (3) vya kifungu hiki, wajumbe wote wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali watachaguliwa kwa kuzingatia sifa zao na kwa uwazi.
- (2) Nafasi za uongozi katika Kamati ya Usimamizi wa Hospitali zitatangazwa katika gazeti linalopatikana katika Halmashauri pamoja na kutangazwa katika mbao za matangazo na mikusanyiko ya watu na watu wenye sifa zinazohitajika na nia ya kufanya hivyo watapeleka maombi kwa Mkurugenzi wa Halmashauri.
- (3) Uchaguzi wa wajumbe utafanyika kwenye kijiji na kusimamiwa na Afisa Mtendaji wa Kata.
- (4) Uchaguzi utafanywa kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata na atachaguliwa mjumbe mmoja.
- (5) Baada ya uchaguzi, orodha ya waombaji waliochaguliwa itachanganuliwa na Timu ya Uendeshaji ya Huduma za Afya ya Halmashauri na itapelekwa kwa Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri.
- (6) Uchaguzi wa mwisho utafanywa na Baraza la Halmashauri kupitia Kamati ya huduma za jamii baada ya kupendekezwa na Timu ya Uendeshaji ya Halmashauri.
- (7) Wajumbe wenye sifa zinazohitajika ndiyo watachaguliwa kuwa wajumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali.

Muda wa kukaa Madarakani	21	(1)	Mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali atakaa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu tu.
		(2)	Endapo Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itashindwa kutekeleza majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa onyo au kuivunja.
Vikao vya Kamati ya Usimamizi wa Hospitali	22	(1)	Kamati ya Usimamizi ya Hospitali itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, tarehe na muda utakaopangwa na mwenyekiti kwa kushirikiana na Katibu.
		(2)	Mwenyekiti wa Kamati kwa kushirikiana na Katibu wake anaweza kuandaa kikao cha dharura katika wakati utakaofaa.
		(3)	Taarifa ya Kikao itapelekwa kwa kila mjumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali wiki moja kabla ya kikao kuanza; baada ya kumfahamisha kwa maandishi madhumuni, tarehe, mahali na muda wa kikao.
		(4)	Taarifa hii itamfahamisha mjumbe madhumuni ya kikao, tarehe na muda wa kikao
Majukumu na kazi za Kamati ya Usimamizi wa Hospitali	23	(1)	Majukumu na kazi za Kamati zitakuwa kama ifuatavyo: <ul style="list-style-type: none"> (a) Itasimamia raslimali za hospitali ; (b) Itapokea, itajadili na kupitisha mapendekezo ya mipango ya hospitali na bajeti na kuipeleka katika Halmashauri kwa ajili ya kuthibitishwa kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri. (c) Itapokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizoandaliwa na Timu ya Usimamizi wa Hospitali; (d) Itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato kwa ajili ya kuendesha huduma za afya; (e) Itashirikiana na Kamati nyingine za afya na mashirika mbalimbali katika utoaji na uboreshaji wa huduma za afya; (f) Itapendekeza kuhusu upatikanaji wa watumishi na mafunzo yao ili kuleta ufanisi katika hospitali; na (g) Kutoa mrejesho (feedback) kwa jamii kuhusu uendesaji wa hospitali na mipango ya maendeleo.
Utoaji Taarifa na Uwajibikaji	24		Kamati ya Usimamizi wa Hospitali itatoa taarifa na kuwajibika mbele ya Halmashauri kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri.

- Uhusiano wa Kamati ya Usimamizi wa Hospitali na Kamati au Mamlaka nyingine** 25 Kamati ya Usimamizi wa Hospitali, kwa madhumuni ya kuleta uongozi bora, itashirikiana na Kamati nyingine za afya ili kuleta mtandao wa utoaji wa huduma bora za afya za Halmashauri.
- Vyanzo na Usimamizi wa Mapato** 26 (1) Vyanzo vya mapato vya Kamati ya Usimamizi wa Hospitali vitakuwa kama ifuatavyo:-
- (a) Fedha itakayotengwa kwa ajili ya hospitali katika bajeti ya Halmashauri zilizopatikana kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri;
 - (b) Mapato yatokanayo na uchangiaji wa huduma za afya yaliyotengwa na Bodi kwa ajili ya hospitali;
 - (c) Ruzuku na michango itakayotolewa na Halmashauri, na Serikali Kuu; na
 - (d) Vyanzo vingine halali vya mapato.
- (2) Kutakuwa na akaunti ya hospitali ambayo itakaguliwa kwa kuzingatia kanuzi za fedha za Serikali za Mitaa
- (3) Mganga Mkuu wa Halmashauri atamteua mmoja wa wahasibu wake kusimamia akaunti ya Hospitali chini ya uangalizi wa Mganga Mfawidhi.
- (4) Mganga Mfawidhi ataanzisha hati zote za malipo zitakazohusiana na shughuli za hospitali
- Kamati ya Kituo cha Afya** 27 (1) Kutakuwa na Kamati ya Kituo cha Afya, ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:-
- (a) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi kwa faida;
 - (b) Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya, ambaye atakuwa Katibu;
 - (c) Wawakilishi watatu watumiaji wa huduma za Kituo watakoachaguliwa mmoja kutoka kila kata; pale ambapo kuna kata zaidi ya tatu, basi wataingia kwa kupokezana.
 - (d) Mjumbe mmoja kutoka kwa watoa huduma za afya binafsi bila faida; na
 - (e) Mjumbe mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata.

- (2) Bila ya kuathiri masharti ya kipengele (c), mjumbe wa kupokezana atakaa kwenye Kamati kwa kipindi cha mwaka mmoja.
- (3) Kamati ya Kituo cha Afya inaweza kumualika mtu yeyote ambaye si mjumbe wa Kamati kuhudhuria katika vikao vyake, lakini mtu huyo hatashiriki katika kupiga kura au kutoa maamuzi ya Kamati;
- (4) Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe;
- (5) Si chini ya theluthi moja ya wajumbe wote ni lazima wawe wanawake;

Sifa za Wajumbe

28 Mjumbe wa Kamati ya Kituo cha Afya atapaswa kuwa na sifa zifuatazo:

- (a) Awe raia wa Tanzania;
- (b) Awe na umri si chini ya miaka kumi na nane na kuendelea
- (c) Awe ni mkazi wa Halmashauri husika;
- (d) Awe na elimu ya msingi au zaidi
- (e) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka katika chama chochote cha siasa
- (f) Awe na elimu ya msingi au zaidi

Taratibu za Uchaguzi

29 Orodha ya wagombea wote wa kata itapelekwa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata ambako Kituo cha Afya kipo baada ya kupitiwa na kamati ya wataalam ya Kata kwa ajili ya uchaguzi wa mwisho.

Muda wa kukaa Madarakani

- 30 (1) Mjumbe wa kamati ya kituo cha Afya mbali ya wajumbe wa kupokezana, atakaa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu, na anaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu.
- (2) Mjumbe wa Kamati anaweza kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya mwezi mmoja kwa Mwenyekiti.
- (3) Endapo mjumbe atajiuzulu nafasi yake itajazwa, mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atakaa kwenye uongozi kwa kipindi kitakachobaki tu, lakini anaweza kuchaguliwa tena kuendelea kwa kipindi kimoja.
- (4) Mjumbe atakayejaza nafasi katika kifungu kidogo cha (3) hataruhusiwa kufanya hivyo kama kipindi kitakachobaki kitakuwa chini ya miezi sita.
- (5) Iwapo Kamati ya Kituo cha Afya itashindwa kutekeleza majukumu yake basi Halmashauri inaweza kutoa onyo au kuivunja na kuandaa uchaguzi mpya ndani ya miezi mitatu.

Vikao vya Kamati	31	(1)	Kamati ya Kituo cha Afya itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu katika sehemu, siku na muda utakaopangwa.
		(2)	Mwenyekiti wa Kamati anaweza kuandaa kikao cha dharura pale tu atakapoomba au kuombwa kufanya hivyo kimaandishi na kupata idhini ya wajumbe wasiopungua theluthi moja ya wajumbe wote.
		(3)	Katibu atatoa taarifa ya maandishi ya kikao kwa kila mjumbe wa Kamati wiki moja kabla ya kikao, kwa kumfahamisha madhumuni, siku, muda wa kikao na mahali .
Kazi za Kamati	32	(1)	<p>Kazi za Kamati ya Kituo cha Afya zitakuwa kama zifuatavyo:-</p> <ul style="list-style-type: none"> (a) Itapoklea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizotayarishwa na Timu ya Uendeshaji wa Kituo cha Afya; (b) Itabuni vyanzo mbalimbali vya mapato na kukusanya raslimali za kutosha kuendeshea huduma za Kituo cha Afya; (c) Kamati itashirikiana na washirika wengine katika utoaji na uboreshaji wa huduma za afya; (d) Itaimarisha miundombinu endelevu na usambazaji wa uhakika wa dawa na huduma za afya; (e) Itashauri na kutoa mapendekezo kwa Bodi kuhusu watumishi katika nyanja za ajira mgawanyo, mafunzo, maendeleo na motisha; (f) Itasaidia Timu ya Uendeshaji ya kituo cha Afya katika kupanga na kusimamia mambo ya afya ya Jamii katika eneo lake kama sehemu ya mpango wa Maendeleo ya kata; na (g) Itasimamia upatikanaji wa dawa muhimu, vitendanishi vya maabara na vifaa tiba.
		(2)	Kamati ya Kituo cha Afya itawajibika kutokana na shughuli zake za kila siku kwa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri.
Vyazo vya Mapato	33	(1)	<p>Mapato na vyanzo vya mapato vya Kituo cha Afya vitatokana na:</p> <ul style="list-style-type: none"> (a) Michango ya wananchi; (b) Wahisani na wadau; (c) Ruzuku toka Serikali Kuu;

- (d) Ruzuku toka Halmashauri;
- (e) Vyanzo vingine halali vya mapato
- (f) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

(2) Kamati ya Kituo cha Afya itawasilisha kwenye Bodi, mpango wa robo mwaka, nusu mwaka ambao baadaye utawasilishwa kwenye Baraza la Halmashauri;

Uhusiano na Taasisi nyingine

34 (1)

Katika kutekeleza kazi zake, Kamati ya Kituo cha Afya:

- (a) Itahakikisha kuwa mahitaji ya afya ya jamii yanafanyiwa kazi;
- (b) Itatafuta fedha kutoka vyanzo mbalimbali ;
- (c) Itakuwa na daftari la usajili wa wachangiaji wa Mfuko wa Afya;
- (d) Itajenga na kuimarisha ushirikiano na uwiano wa taasisi nyingine kwenye Halmashauri;
- (e) Itahakikisha kuwa Kamati ya Zahanati inawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha Afya; na
- (f) Itahakikisha kuwa Kamati ya Kituo cha Afya inawakilishwa kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri;

(2) Timu ya Uendeshaji Huduma za Afya ya Halmashauri itatoa ushauri wa kitaalamu kwa Kamati ya Kituo cha Afya.

Kamati ya Afya ya Kata Sura ya 409

35

Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata.

- Wajumbe wa Kamati Sura ya 409** 36 (1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao:-
- (a) Diwani anayewakilisha Kata husika;
 - (b) Afisa Mtendaji wa Kata;
 - (c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka kwenye shule ya msingi iliyopo kwenye kata husika;
 - (d) Wajumbe wawili wanaoiwakilisha jamii husika ambapo mmoja wao ni lazima awe mwanamke;
 - (e) Tabibu wa Afya Mfawidhi au Tabibu Mfawidhi Msaidizi; wa kituo cha Afya, ambaye atakuwa Katibu wa Kamati;
 - (f) Mjumbe mmoja atakaeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutokana na watu waliopendekezwa na serikali za vijiji zilizomo ndani ya eneo la kata; na
 - (g) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata kutoka kwenye vyama vya kijamii vilivyomo kwenye kata.
- (2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe.
- (3) Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza kazi zake, Halmashauri itatoa onyo au kuivunja na kufanya utaratibu wa uchaguzi wa wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi mitatu
- Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata** 37 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Afya Kata zitakuwa ni kama zifuatavyo:-
- (a) Awe na umri usiopungua miaka kumi na nane na kuendelea
 - (b) Awe ni raia wa Tanzania;
 - (c) Awe na elimu ya msingi au zaidi
 - (d) Asiwe na wadhifa wa kisiasa toka chama chochote cha kisiasa
 - (e) Awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya Jamii
- Kazi na Majukumu ya Kamati** 38 (1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo:-
- (a) Kuhamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii;
 - (b) Kuandaa na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko wa Jamii;
 - (c) Kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko;
 - (d) Kuratibu viwango vya uchangiaji kwenye huduma za Mfuko wa Afya ya afya;
 - (e) Kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na kutoa mapendekezo na ufumbuzi;
 - (f) Kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii; na
 - (g) Kuendesha mikutano ya wanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii.;

(2) Kamati ya Afya ya Kata itakaa kila baada ya miezi mitatu, na katibu atatoa taarifa ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya kikao.

(3) Wajumbe wa Kamati ya Afya ya Kata watakaa madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu.

Kamati ya Zahanati

39 Kutakuwa na Kamati ya Zahanati.

Wajumbe wa Kamati ya Zahanati

40 (1) Kamati ya Zahanati itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(a) wajumbe wa kuchaguliwa ambao watapiga kura:-

- (i) wajumbe watatu kutoka miongoni mwa jamii inayohudumiwa na zahanati husika;
- (ii) mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma za afya bila faida;
- (iii) Mjumbe mmoja atakayewakilisha taasisi inayotoa huduma ya afya kwa faida.

(b) Kutakuwa na Sekretarieti ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:-

- (i) Mjumbe mmoja kutoka kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata;
 - (ii) Mjumbe mmoja kutoka kwenye Kamati ya Serikali ya Kijiji;
 - (iii) Mganga Mfawidhi wa zahanati ambaye atakuwa Katibu, pale ambako kutakuwa na Zahanati zaidi ya moja, kutakuwa na utaratibu wa kupeana zamu;
- (2) Idadi ya wajumbe wanawake haitapungua theluthi moja ya wajumbe wote.
- (3) Mwenyekiti wa Kamati ya Zahanati atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe walioelezwa kwenye kifungu kidogo cha (1) cha kifungu hiki.
- (4) Wajumbe wa Sekretarieti hawatakuwa na haki ya kupiga kura.

- Taratibu za kuwapata Wajumbe na muda wa kukaa Madarakani** 41 (1) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watachaguliwa kwa kufuata utaratibu ufuatao:-
- (a) Afisa Mtendaji wa Kata atatangaza nafasi zilizo wazi;
- (b) Mapendekezo ya majina ya wagombea yatawasilishwa kwenye Timu ya Wataalamu ya Kata ambapo yatachanganyuliwa kabla ya kuwasilishwa kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata; na
- (c) Kamati ya Maendeleo ya Kata itapendekeza majina ya wajumbe na kuyawasilisha kwenye Halmashauri kupitia kwenye Bodi ili kuidhinishwa.
- (2) Wajumbe wa Kamati ya Zahanati watashika madaraka kwa kipindi cha miaka mitatu, isipokuwa kwa wajumbe ambao watashika nafasi zao kwa kupokezana, ambao watakaa kwa mwaka mmoja. wajumbe wengine wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitatu tu.
- Vikao vya Kamati ya Zahanati** 42 (1) Kamati ya Zahanati itafanya vikao vyake vya kawaida kila baada ya miezi mitatu isipokuwa kunaweza kukafanyika kikao cha dharura kama itahitajika.
- (2) Akidi ya mkutano itakuwa ni nusu ya wajumbe wote wa kuchanguliwa ikiwa ni pamoja na Mwenyekiti na Katibu.
- (3) Taarifa ya Kikao itatolewa kwa maandishi na Katibu, wiki moja kabla ya siku ya kikao.
- Sifa za Wajumbe** 43 Mjumbe wa Kamati ya Zahanati anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:
- (a) Awe ni raia wa Tanzania na mkazi wa eneo linalohudumiwa na Zahanati hiyo ya Halmashauri; hata hivyo sharti la uraia halitawahusu watu ambao wanafanya kazi kwenye vyama vya hiari vinavyotoa huduma za afya;
- (b) Awe na umri usiopungua miaka kumi na nane na kuendelea
- (c) Awe na elimu ya msingi au zaidi na anajua kusoma na kuandika kwa Kiswahili.
- (e) Asiwe na matatizo yoyote ya kiakili;
- (f) Asiwe na wadhifa wa kisiasa katika chama chochote cha siasa.
- (g) Awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya Jamii
- Kazi na Majukumu ya Kamati ya Zahanati** 44 (1). Kamati ya Zahanati itakuwa na kazi na majukumu yafuatayo:-

- (a) Itahakikisha kuwa jamii kwenye eneo lake inapata huduma bora na rahisi za afya;
 - (b) Itapokea, itajadili na kupitisha mipango na bajeti ya zahanati;
 - (c) Itatafuta na kubainisha vyanzo vya mapato ya kuendeshea huduma za Afya kwenye zahanati;
 - (d) Itashirikiana na kamati nyingine za afya na mashirika katika utoaji na uboreshaji wa huduma za afya;
 - (e) Itaendeleza miundombinu endelevu ya afya na mgao wa uhakika wa mahitaji muhimu;
 - (f) Itashauri na kupendekeza kuhusu masuala ya watumishi yanayohusu ajira, mafunzo, mgawanyo na motisha;
 - (g) Itasaidia na kuiwezesha Timu ya Uendeshaji wa Zahanati kupanga na kusimamia shughuli mbalimbali za jamii katika eneo lake kwa kuzingatia Mipango ya Maendeleo ya Kata;
 - (h) Itawasilisha mipango yake ya robo mwaka, nusu mwaka na ya mwaka mzima kwenye Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri; na
 - (i) Itafanya mambo mengine muhimu kama itakavyoagizwa na Kamati ya Maendeleo ya Kata.
- (2) Kamati ya Zahanati itawajibika kwa Bodi ya Afya ya Halmashauri.
- Uhusiano na Sekta nyingine** 45 Ili kuboresha utendaji wa kazi, Kamati itakuwa na mahusiano na sekta nyingine kama ifuatavyo:-
- (a) Itahakikisha kuwa Jamii inawakilishwa na wajumbe kwenye Kamati ya Zahanati ili kuhakikisha kuwa mahitaji ya jamii yanashughulikiwa;
 - (b) Itapewa ushauri wa kitaalamu na Timu ya Uendeshaji Huduma ya Afya ya Halmashauri;
 - (c) Itawakilishwa kwenye Kamati ya Kituo cha Afya kwa mtindo wa kupokezana ili kuhakikisha kuwa mambo ya Zahanati yanazingatiwa; na
 - (d) Itashirikiana na wadau wengine kwa kutafuta mapato, kujenga na kuimarisha ushirikiano.
- Mapato ya Zahanati** 46 (1) Vyanzo vya mapato ya Kamati ya Zahanati vitakuwa kama ifuatavyo:-
- (a) Michango ya jamii;
 - (b) Mfuko wa Afya ya Jamii;
 - (c) Ruzuku kutoka Halmashauri;
 - (d) Wahisani na wadau;
 - (e) Ruzuku kutoka Serikali Kuu;
 - (f) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na
 - (g) Vyanzo vingine halali vya mapato.
- Bodi kuwa na uwezo wa kukagua** 47 Bodi, kupitia Halmashauri husika, itakuwa na madaraka ya kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa huduma za afya zinazotolewa kwenye eneo la Halmashauri.
- Adhabu** 48 Mtu yeyote ambaye:-
- (a) Atakwenda kinyume na masharti ya Hati Rasmi hii; au
 - (b) Atakayefanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi, Kamati au Timu

- kufanya kazi zake kwa ufanisi; au
- (c) Atatumia vibaya mali na rasilimali za Bodi au Kamati na kusababisha kutofikia malengo ya Bodi; au
 - (d) Atashindwa kwa uzembe kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Hati Rasmi hii,
- Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini isiyozidi shilingi Elfu hamsini au kwenda jela kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote viwili, faini na kifungo.

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ilibandikwa kwenye Hati Rasmi hii kwa kuzingatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la Halmashauri uliofanyika tarehe **14/05/2015** na nembo hiyo imebandikwa mbele ya:-