
 

1 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

_______ 

(SURA YA 287) 

__________ 
SHERIA NDOGO 
___________ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 153) 

 

     SHERIA YA (USAFI WA MAZINGIRA NA UKAGUZI WA KIAFYA) YA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO YA MWAKA 2015. 

 

 Sheria ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Afya ya Jamii na Usafi wa 

Mazingira) za Halmasahuri ya wilaya ya kakonko za mwaka 2015 na 

zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika gazeti la Serikali. 

1. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya     

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya kakonko 

2. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakavyoelezwa au 

kufafanuliwa vinginevyo na sheria yoyote andishi:-   

“Ada” au “Ushuru”maana yake ni malipo yanayotozwa na 
Halmashauri kwa ajili ya huduma ya uzoaji taka; 
 
“Afisa mwidhinishwa”   maana yake ni Afisa Afya au Afisa 
yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa na mkurugenzi kwa ajili ya 
kutekeleza Sheria Ndogo hizi; 
 
“Afisa mtendaji” maana yake ni afisa mtendaji wa kata husika; 
 
“Askari” maana yake ni askari wa Jeshi la Polisi au 
Mwanamgambo yeyote atakayeteuliwa au kuagizwa na Mkurugenzi 
au Afisa Mwidhinishwa kwa ajili ya kutekeleza Sheria ndogo hizi ni 
pamoja na mtu yeyote atakayemkamata mtu yeyote akitupa taka 
hovyo katika eneo la Halmashauri; 
 
“Chukizo” au “Kero” maana yake ni kitu chochote ambacho 
kimejengwa au kuwekwa katika hali ya uchafu na kinaweza 
kusababisha madhara kwa maisha ya binadamu, adha, mazalia ya 

Jina na 

Tarehe ya 

Kuanza 

kutumika. 

 
Eneo la 

matutmizi
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wadudu na wanyama hatari au madhara kwenye chakula na vyanzo 
vya maji; 
 
“Dampo” au “Jalala” maana yake ni eneo maalum lililotangazwa 
kuwa limetengwa na kuhifadhiwa na Halmashauri kama eneo 
maalum nje ya makazi ya watu kwa ajili ya kumwaga au kutupa 
taka taka za aina yoyote;   
 
“Eneo la mbele ya nyumba” maana yake ni eneo lolote la mbele 
ya nyumba na eneo lililoko kati ya nyumba na barabara 
inayopakana na nyumba hiyo au kuungana na eneo la nyumba 
pamoja na eneo la hifadhi ya barabara linalopitisha maji ya mvua, 
maji taka au mlundikano wa taka ngumu katikati ya barabara hiyo; 
 
“Halmasahuri” maana yake ni Halmashuri ya Wilaya ya 
 kakonko; 
 
“Huduma’ maana yake ni pamoja na usafishaji, ukusanyaji, 
uondoshaji na usafirishaji wa taka; 
 
“Jengo’ maana yake ni pamoja na ardhi, majengo, vyombo vya 
usafiri wa barabara, kibanda cha biashara, makonteina, vibanda 
vya simu, na maeneo mengine ya wazi; 
 
“Kata” maana yake ni Kata husika katika eneo la Mamlaka ya 
Halmashauri; 
 
“Kaya’ maana yake ni pamoja na mtu anayeishi peke yake kwa 
kujitegemea, familia, watu waishio pamoja, mpangaji katika 
nyumba ya makazi au biashara;  
 
“Lundo la taka” maana yake ni pamoja na vifaa na zana chakavu, 
mabaki ya samani ambayo haihusishi mabaki ya vifaa vya ujenzi au 
wanyama waliokufa wenye uzito mkubwa zaidi ya ule 
unaobainishwa kwenye mzigo wa taka; 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
wilaya pamoja na Afisa yeyote atakuwa anatekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi;  
   
“Mzigo wa taka” maana yake ni pamoja na sehemu ya mabaki ya 
miti, vichaka, magazeti, majalada au taka ngumu zilizofungwa 
pamoja; 
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“Mmiliki” maana yake ni mmiliki wa nyumba ya makazi au 
biashara, taasisi, ofisi, nyumba ya biashara na ni pamoja na 
mpangaji, wakala au mtu yeyote mwenye dhamana ya kuishi katika 
nyumba;  
 
 “Nyumba ya makazi” maana yake ni pamoja na jengo lolote 
linalotumiwa kwa kuishi, na inajumuisha pia ardhi ambayo 
imetolewa kwa ajili ya kujenga nyumba ya kuishi lakini 
haijaendelezwa; 
 
“Soko”maana yake ni pamoja ni soko linalomilikiwa na 
Halmashauri au eneo lililoidhinishwa na Halmashuri kama eneo la 
kufanyia biashara; 
 
“Taka hatari”maana yake ni pamoja na taka zenye sumu,kemikali, 
taka zinazoweza  kuwaka, kumeng’enyua mwili, taka zenye mionzi, 
au taka hatari kama ilivyobainishwa na Taasisi ya Kuhifadhi 
Mazingira ya Taifa na inajumuisha mafuta ya dizeli, mafuta ya taa, 
mafuta ya petrol, rangi, mafuta ya kuyeyushia, betri za tochi, betri 
za magari, madawa ya kuulia wadudu waharibifu, taka za hospitali, 
mafuta mazito ya kuteleza, mafuta mazito ya kulainisha au 
kuchanganya na vitu vingine viwandani, madawa ya kuulia 
wadudu, madawa ya kugeuzia maumbile, mizoga na maiti; 
 
“Taka ngumu” maana yake ni aina zote za taka zinazozalishwa 
majumbani, kwenye taasisi, maeneo ya biashara na viwandani 
lakini hazihusishi maji taka au taka za kimiminika; 
 
“Taka za majengo ya biashara” maana yake ni taka zote 
zinazozalishwa kutoka katika majengo ya biashara na viwanda 
pamoja na taka zitokanazo na utoaji wa huduma mbalimbali lakini 
haihusishi taka zizalishwazo majumbani; 
 
“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa ndani ya jengo;  
 
“Ukaguzi wa kiafya”maana yaki ni ukaguzi utakaofanywa na 
Halmaashauri au Afisa Mwinishwa kwa mujibu wa kifungu cha 4 
cha Sheria Ndogo hizi; 
 
“Wakala” maana yake ni kampuni, taasisi, kikundi jamii au mtu 
yeyote aliyeteuliwa na Halmashuri kwa ajili ya kutoa huduma ya 
kuzoa taka katika eneo au sehemu ya eneo la Halmashauri; 
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“Zizi” maana yake jengo lililojengwa maalum kwa ajili ya matumizi 
ya kufugia mifugo; 
 
   4.— (1) Kutakuwa na ada itakayotozwa na Halmashauri na 
kulipwa na kila kaya, au kila mtu katika Halmashauri kwa ajili ya 
huduma ya usafi wa mazingira na ukaguzi wa kiafya katika eneo la 
Mamlaka ya Halmashauri. 
 

       (2)  Ada ya ukaguzi wa kiafya italipwa na mmiliki au 

Mhudumu katika majengo ya biashara, vituo vya afya na zahanati 

za watu binafsi, famasi au maduka ya madawa, hoteli, migahawa, 

Mama/ Baba Lishe, Watoa tiba asili, majengo ya  biashara na vioski 

(groceries) na maeneo mengine. 

     (2) Kila mmiliki wa jengo au hudumu katika maeneo 
yaliyoainishwa katika kifungu cha 4 (1) cha Sheria Ndogo hizi 
atapata huduma ya ukaguzi wa kiafya mara moja kila baada ya 
miezi sita na atalipa ada ya ukaguzi wa kiafya kwa Halmashauri 
wakati wa kukaguliwa.  

   
     (3) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi huduma ya ukaguzi wa 

kiafya itatolewa na Halmashauri katika kila jengo mara moja kila 
mwezi na mmiliki wa jengo atalipa ada ya ukaguzi kwa kuzingatia 
viwango vilivyoainishwa katika jedwali la A la  Sheria Ndogo hizi 
na italipwa  kila mwezi  wakati  ukaguzi  unapofanyika.   
. 
 
         (4) Kila mtu  atakayekaguliwa  kiafya  na kulipa  ada ya 
ukaguzi  wa kiafya  atapewa  stakabadhi  ya malipo  yenye  nembo  
ya Halmashauri mara  tu  baada  ya  ukaguzi  wa kiafya kufanyika. 
 

5.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba na mpangaji 
wa kila nyumba ya makazi au biashara:- 

 
(a) Kuweka na kutunza vyombo vya kuweka au kutunzia taka 

vyenye mfuniko na mshikio kama itakavyoelekezwa na 
Halmashauri. 
 

(b) Kutunza takataka zilizohifadhiwa kwenye vyombo na 
kuzipeleka kwenye sehemu maalum ya kukusanyia 
takataka ambayo ilitengwa au kupangwa na Halmashauri 
kwa ajili hiyo. 

 

Ada ya 
huduma ya 
usafi  wa 

mazingira. 

Wajibu wa 

kila mmiliki 

na mkazi 

kuwa na 

chombo cha 

kufadhia 

takataka.  

Ada ya 

Ukaguzi 

wa kiafya 
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(c) Kutenganisha taka atakazozalisha kama vile mabaki ya 
chakula, karatasi, chupa, makopo na plastiki katika 
vyombo tofauti. 

 
6.—(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, kaya au 

mpangaji kusafisha, kuondoa taka na kulitunza eneo lake katika 
hali ya usafi na mandhari ambayo Halmashauri itaridhia. 

    
       (2) Bila ya kuathiri kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi 
itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka, kusababisha na 
kuruhusu taka kutupwa katika eneo lolote la jengo lake. 

 
 (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka katika 
maeneo ya wazi, mitaani, barabarani. 
 
         (4) Kila mmiliki na dereva wa chombo cha kusafirishia bidhaa 
au mizigo atahakikisha anaweka vifaa vya kufunika bidhaa au mizigi 
inayosafirishwa ili kutoruhusu bidhaa au mizigo hiyo kudondoka au 
kumwaga uchafu na kuchafua mazingira. 
     
         (5) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki na dereva wa chombo 
cha kusafirisha abiria kuhakikisha kwamba anaweka vyombo vya 
kuhifadhia taka zitakazozalishwa ndani ya gari na kuzitupa katika 
sehemu maalumu iliyotengwa na Halmashuri kwa ajili ya kutupa 
taka.   
 

7.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kubomoa au 
kusababisha kubomoka jengo  au sehemu ya jengo bila kibali cha 
Halmashauri. 
 
           (2) Mtu yeyote atakayeomba na kupata kibali cha kubomoa 
jengo au sehemu ya jengo atalazimika kuondoa mabaki ya jengo 
lililobomolewa kwa gharama zake mwenyewe na kutupa mabaki 
hayo mahali alipoelekezwa kwa mujibu wa kibali alichoomba.  
 

8.—(1) Itakuwa ni jukumu la kila mmiliki na mkazi wa jengo 
ambalo taka hatari huzalishwa kuhifadhi na kuzitupa taka hizo 
katika maeneo yaliyoainishwa na Halmashauri. 

 
       (2) Halmasahuri itaandaa utaratibu maalum wa ukusanyaji 

wa taka kutoka katika maeneo mbalimbali ambako taka hizo 
huzalishwa na kuzikusanya kasha kuzisafirisha kwa ajili ya kuzitupa 
katika maeneo yaliyotengwa na Halmashauri kwa ajili hiyo.  

 

Usafi wa 

Mazingira 

 

Taratibu 

za 

kubomoa 

jengo. 

Taratibu za 

uzoaji taka   
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                  9.—(1) Halmashauri itatoza ada ya huduma za usafi wa 

mazingira, ukusanyaji na uzoaji taka kwa kuzingatia viwango vya 

ada vilivyoanishwa katka jedwali la B la Sheria Ndogo hizi. 

                       (2)  Halmashauri itatoza ada ya huduma ya Usafi wa 

mazingira, ukusanyaji taka na uzoaji taka kutoka kwa kila mmiliki 

wa jengo la makazi, biashara na  taasisi,  yoyote kama 

ilivyoainishwa katika jedwali  la B la Sheria Ndogo hizi. 

  

                  10.   Halmashauri itaandaa utaratibu maalum ambao utakuwa 

wa wazi kwa wadau wote kuhusu ukusanyaji wa taka kutoka katika 

maeneo mbalimbali ambako taka huzalishwa na kuzikusanya kisha 

kizisafirisha na kuzitupa katika maeneo yaliyoainishwa. 

 

 11.—(1)   Halmashauri inaweza kumteua wakala kwa ajili ya   

                  kutoa  huduma ya usafishaji na ukusanyaji taka kwa  

                  niaba yake.  

                         (2) Wakala atakayeteuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo  

                                  hizi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa:- 

(a) Ameingia mkataba na Halmashauri kwa ajili ya  

(b) kutoa huduma ya usafi wa mazingira.  

                        (b)  Anakusanya na kutupa taka   hizo kwenye dampo 

kuu la Halmashauri. 

        12.  Bila ya kuathiri kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi, kwa 

ajili ya kushirikisha jamii katika shughuli za uzoaji na ukusanyaji 

taka Halmashauri inaweza kukiruhusu kikundi cha kijamii kushiriki 

katika kazi za kukusanya na kuzoa taka katika eneo la Kata ambako 

kikundi hicho kinatoka au eneo lolote la Halmashauri.    

 

Uaratibu 

wa 

kulipa 

Ada na 

Viwango 

vya Ada  

Uteuzi wa 

Wakala. 

Ushirikishw

aji jamii 

katika kuzoa 

na 

kukusanya 

taka 

Halmashauri 

kuandaa 

utaratibu maalum 

wa ukusanyaji 

taka. 
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                   13.—(1) Kwa kuzingatia idadi ya watu, kiwango cha taka 

kinachozalishwa na utendaji kazi wa kikundi cha kijamii katika eneo 

ambamo kinakusanya na kuzoa taka Halmashauri inaweza:- 

                        (a)   Kukijengea uwezo kikundi hicho kwa kuruhusu 

kutoza ada kwa kila kaya au jengo lililopo katika eneo 

ambalo kikundi hicho kimepewa mkataba wa kukusanya 

na kuzoa taka kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 

katika Sheria Ndogo hizi. 

                        (b)  Kukipa vitendea kazi na motisha nyinginezo kwa ajili 

ya kuboresha utendaji kazi wa kukundi. 

                       (2)   Endapo kikundi cha kijamii kitaomba kushirikishwa 

katika     shughuli za kuzoa na kukusanya taka katika eneo lolote la 

Kata:- 

                     (a)  Shughuli za kikundi hicho zitaratibiwa na Afisa 

Mwidhinishwa pamoja na Afisa Mtendaji wa Kata husika 

na taarifa zote za utendaji wa kikundi zitawasilishwa na 

kujadiliwa katika Kamati ya Maendeleo ya Kata husika. 

                      (b) Hakitajihusisha na biashara kwa njia ya kutoza 

viwango vya ada ambavyo havikuainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi. 

                       (c)  Kitawasilisha taarifa ya utelezaji na makusanyo ya 

ada kutoka kila kaya, mmiliki wa jengo au familia, 

pamoja na changamoto kilichokumbana nazo kwa 

Halmashauri na Kamati ya Maendeleo ya Kata. 

 (d) Kitawasilisha makusanyayo yate ya fedha ya kila siku 

kwa Afisa Mtendaji wa Kata ambaye atawasilisha 

makusanyanyo hayo kila wiki kwa Mkurugenzi. 

(e)  Kitapewa kibali na Halmashauri kwa ajili ya kutoza au 

kukusanya ada kutoka kwa kila kaya kwa ajili ya 

kuchangia shughuli za usafi na uzoaji taka katika Kata 

husika.  
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15. Bila kuathiri  kifungu chochote cha Sheria Ndogo  hizi, 
Afisa Mwidhinishwa  atakuwa na wajibu na  mamlaka  yafuatayo :- 

 
(a) Kutoa hati ya ukaguzi kila baada ya ukaguzi wa jengo 

lolote. 
 
(b) Anaweza kutoa notisi  au taarifa  ya siku kumi na nne 

(14)  ya kumtaka  mtu au mmiliki  wa jengo  au eneo  
lolote kufanya usafi, marekebisho au kufunga  jengo au 
eneo lisitumike kwa shughuli  yoyote  kwa sababu  za 
kiafya  au kukiuka  Sheria Ndogo hizi. 

 
(c) Anaweza  kuingia  katika eneo  au jengo lolote  wakati  

wowote  kwa ajili ya  ukaguzi  wa majengo  au maeneo  
ya  makazi. 

 
(d) Kukagua wahudumu wanaofanya kazi ya kutoa  huduma  

katika majengo  ya biashara , hoteli, migahawa  na 
nyumba  za kuuza  vileo, nyumba za kuuza vyakula  na 
nyumba  za kulala  wageni. 

 

(e)   Kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mtu yeyote 
atakayekiuka  Sheria Ndogo hizi.  

  
16. Halmashauri itatoza gharama za utupaji wa taka katika 

jalala (dampo) kutoka kwa mawakala, wamiiliki wa taasisi 

mbalimbali, viwanda na makampuni pamoja na wazalishaji wengine 

wa taka kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la 

C la Sheria Ndogo hizi. 

17. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kwa mujibu wa 

Sherai Ndogo hizi:- 

(a)   Kutupa taka katika maeneo ya wazi, viwanja 

ambavyo havijaendelezwa, barabara, mitaro au 

eneo lolote ambalo siyo jaa (dampo), 

(b)   Kufuga mifugo katika maeneo ya katikati ya Mji bila 

kibali cha Halmashauri, 

(c) Kufugia mifugo katika nyumba au sehemu ya nyumba 

inayotumika kwa makazi. 

Wajibu  na 

mamlaka  ya  

Mkurugenzi 

na Afisa 

Mwidhinish

wa Katika 

ukaguzi 
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(d) Kutoza Ada au kiwango chochote cha ada inayotozwa 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi bila idhini ya 

Halmashauri. 

(e) Kumzuia Afisa Mwidhinishwa au Mkurugenzi 

asitekeleze Sheria Ndogo hizi.  

(f) Kuacha majani, makuti au matawi aliyotumia 

kuhifadhia au kufunika mazao katika eneo ambalo si 

jalala (dampo) baada ya kushusha bidhaa au mazao. 

18.  Katika kutekeleza Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi au 

Afisa Mwidhiniwa  atakuwa na mamlaka na uwezo:- 

(a) Kuzuia uingizaji wa mazao ya chakula au bidhaa nyingine 

sokoni au katika eneo lolote la Mamlaka ya Halmashauri 

ambazo zitaingizwa zikiwa zimehifadhiwa au kufunikwa 

kwa kutumia majani, matawi au makuti ya miti. 

(b)   Kufifilisha kosa kwa kumwamuru mtu aliyekiri kutenda kosa 

la       kutupa taka hovyo kulipa nusu ya faini itozwayo chini 

ya kifungu cha 19 cha Sheria Ndogo hizi kama malipo ya 

askari aliyemkamata mhalifu pamoja na faini kwa kosa hilo.   

 ` 19. Mkazi yeyote katika eneo la Halmashauri ya wilaya  wa kakonko 

mwenye kumiliki nyumba, shamba, biashara au taasisi kama vile 

shule, Zahanati, Viwanda, Maduka, migahawa, hoteli, majengo 

yoyote wanapokusanyika watu, soko, minada, magulio, 

makanisa, misikiti, Ofisi za serikali, Ofisi za vyama mbali mbali, 

nyumba za kupanga ni lazima kutunza eneo lake  ikiwa pamoja 

na kufanya yafuatayo;- 

1) Atalazimika kuwa na choo chenye hadhi 

inayokubalika kama ilivyotafsiriwa katika kifungo 

cha sheria ndogo hizi au Afisa Afya atakavyoshauri 
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na kitahesabika kujaa kukisalia futi. 3 kufikia usawa 

wa sakafu ya karo. 

2) Atalazimika kunyonyewa choo kikijaa na gari la 

maji taka kwa gharama zake mwenyewe. 

3) Atalazimika kuwa na shimo la takataka au pipa la 

takataka pembeni mwa nyumba yake/ zake au 

eneo la biashara na kuhakikisha takataka hizo 

zinaondolewa/kuchomwa mara shimo/pipa lijaapo 

au kufukiwa. 

4) Atalazimika kuwa na karo la kuoshea vyombo 

(shimo la maji taka) na pia kuvuta maji hayo 

yanapojaa shimoni kwa gharama zake mwenyewe. 

5) Atalazimika kuwa na chanja kwa ajili ya kuanikia 

vyombo baada ya kuoshwa  

5. 1) Itakuwa ni wajibu wa Mfanyabishara kabla ya 

kuanzisha biashara kukaguliwa na Mamalaka au Afisa Afya 

au Afisa muidhiniwa. 

2) Biashara kwa mujibu wa sheria ndogo hii inajumuisha 

maduka ya vyakula, madawa, vipodozi, baa, vilabu, 

migahawa, mashine za kusaga na kukoboa nafaka, 

bucha, grocery na kumbi za mikutano na starehe na 

biashara yoyote inayotambulika kwa mujibu wa sheria/ 

 

6. (1) Mtu yeyote anayehusika na kuuza vyakula katika 

genge,jengo lolote la  Chakula/vinywaji anapaswa kupimwa afya 

yake mara moja kila mwezi na    

Atapaswa kuwa nadhifu na mavazi safi ya sare wakati 

wote akiwa kazini. 

 

Upimaji 

afya ya 

wahudu

mu 

 

Ukaguz

i wa 

majeng

o 
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 (2) Kila mhudumu aliyepimwa afya yake na kuthibitishwa 

atapewa hati ya  uthibitisho toka kwa mganga 

aliyempima. 

 (3) Ada ya Upimaji italipwa na Mpimwaji na gharama hiyo 

itatolewa kituo cha huduma cha serikali, na italipwa 

wakati wa upimaji kwa Mganga au Afisa afya ambaye 

atampa stakabadhi. 

 (4)Mtu yeyote awe mwajiri, mhudumu au muuzaji wa 

vyakula atakayepuuza/shindwa kufuata sheria hii atakuwa 

ametenda kosa.    

 

 

7.(1) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au mkabidhiwa 

atalazimika kuwa na choo na kupalilia majani na kufagia 

kila mara na kutunza mazingira safi kwa umbali wa ft. 10 

toka ukuta wa jengo kama ilivyo katika vipimo 

vilivyowekwa na kukubalika na Halmashauri ya wilaya . 

 

(2) Kila mkazi mwenye nyumba, mmiliki au mkabidhiwa 

atapaswa kuweka jengo lake madirisha makubwa 

yasiyopungua 1/8 ya ukubwa wa chumba au vipimo 

vilivyowekwa na kukubaliwa na Halmashauri ya wilaya. 

 

8. Mtu yeyote atakuwa ametenda  kosa kwa mujibu 
wa sheria ndgo hii ikiwa amefanya yafuatayo:  
            

1) Kufanya biashara ya kuuza vyakula vya aina yoyote 

barabarani, mitaani na nje ya majengo bila kuweka 

ndani ya kabati safi ya kioo au kufunika kwa vyombo 

safi kwa mwongozo wa Afisa Afya/ Afisa muidhiniwa, 

Makosa  

 

Usafi katika 

kaya  
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2) Kuanzisha biashara ya mgahawa au genge la chakula 

ambalo halikutimiza masharti kama ilivyo kwenye 

sheria ndogo hizi. 

3) kuuza nyama iliyotundikwa chini ya mti au kwenye 

bucha ambayo si safi na haijatekeleza masharti kama 

yalivyo katika sheria ndogo hizi. 

4) kuendeleza au kusaga na kukoboa katika jengo 

ambalo halijatekeleza masharti ya afya na kusajiliwa. 

5) kutumia jengo lolote kwa ajili ya kuuza vyakula bila 

vyoo, maji moto ya kunawa, kabati na mazingira safi. 

6) kuuza, kusambaza, kusafirisha vitafunwa,vyakula kwa 

kubeba katika ndoo, sufuria na au beseni hata kama 

vimefunikwa. 

7)  Kutoa huduma ya vyakula / vinywaji 

kubeba/kusafirisha chakula hicho kwenye buti za 

magari ya aina yoyote ile.  

8) Kuacha maji taka kutiririka ovyo barabarani, mitaani 

au katika eneo la nyumba ya jirani. 

9)  Kuishi nyumba isiyo na choo na bafu. 

10) Kutupa taka ovyo, makaratasi, maganda ya matunda 

ya aina yoyote, uchafu wowote, mifuko ya aina yoyote 

11)  Kujisaidia haja ndogo a/au haja kubwa katika 

maeneo ya wazi au mahali pasipo na choo. 

19.  Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na aklipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua Shilingi Elfu Hamsini (50, 000) au 

kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani 

kifungo na faini.   

 
Jedwali la A 

_____________ 
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(Chini ya Kifungu cha4 (2)) 
 _____________ 

 
Ada ya Ukaguzi wa kiafya 

 
Na
. 

Aina/ Eneo la Ukaguzi Kiwango cha Ada  
(Tshs.) 
Kwa mwezi 

1. Nyumba  za kulala wageni  (guest houses) 5, 000/= 

2. Hoteli, mighahawa , nyumba  za kuuzia vyakula 
vilivyopikwa 

3, 000/= 

3. Bucha za kuuzia nyama 3, 000/= 

4 Kibanda  na maeneo  ya kuchomea nyama 1,000/= 

5 Vibanda au maeneo  na ya kuchomea nyama, kukaanga  
chips, nyama na mayai 

1,000/= 

6 Kumbi  za muziki, ( disko, dansi),Baa  5,000/= 

7 Vibanda vya biashara na maeneo   ya biashara 
nyinginezo 

3,000/= 

8 Maghala  ya bidhaa za vyakula Vinywaji  (depots 5, 000/= 

9 Nyumba  za makazi  na mazingira  ya Nyumba  za 
makazi  

BURE 

10 Maduka  ya madawa  baridi ya  binadamu au mifugo 5,000/= 

11 Zahanati,  kliniki na vituo vya Afya vya na taasisi  za 
watu binafsi 

3,000/= 

12 Maeneo  ya biashara  yaliyofungwa Baada ya  ukaguzi  
wa awali  na kuomba kufanyiwa ukaguzi mpya 
(reinspection) 

3,000/= 

13 Duka au kibanda  cha biashara ya jumla 3,000/= 

14 Ukaguzi wa Viosk (groceries) 2,000/= 

15 Majengo ya Taasisi 2,000/= 

16 Vyoo vya kibiashara vunavyoendeshwa na watu binafsi. 3,000/= 

17 Karakana na gereji za magari na mitambo 3,000/= 

18 Karakana za vyuma na viwanda vya mbao 2,000/= 

19 Mtoa tiba Asilia 1,000/= 

20 Saluni ya kiume 2,000/= 

 

 
 
 
 
 
 
 

Jedwali la B 
_____________ 

(Chini ya Kifungu cha 9 (1)) 
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 _____________ 
 

Ada ya Huduma ya Ukusanyaji na Uzoaji wa Taka. 
_______________ 

 
 

Na. Aina ya Biashara/ mchangiaji  Kiwango cha Ada 
kwa Mwezi (Tshs) 

1 Mgahawa mdogo/ kibanda cha kuuzia chai au chakula 15,000/= 
2 Kioski na Glosari  3,000/= 
3 Nyumba ya kulala wageni (Guest house) 5, 000/= 
4 Zahanati (Taka zisizo hatari) 10, 000/= 
5 Kituo cha Afya (Taka zisizo hatari) 15, 000/= 
7 Fundi Seremala  5,000/= 
8 Fundi chuma  2, 000/= 
9 Karakana au gereji za magari 5,000/= 
10 Karakana nyinginezo 5,000/= 

 11 Duka la jumla/ Super markets au mini Super markets 5,000/= 
 12 Duka la reja-reja 3,000/= 
13 Duka dogo la vyakula 2, 000/= 
14 Duka kubwa la vyakula 3,000/= 
15 Baa (Bar) 5,000/= 
16 Kumbi za Starehe/ disko 5,000/= 

 17 Duka la kuuza samaki au nyama (bucha ya samaki au nyama) 3,000/= 
18 Kibanda au kituo cha Nyama choma/ chips kinachojitegemea 3,000/= 
19 Duka la Dawa (Jumla na reja—reja) 2, 000/= 
20 Duka la dawa la reja—reja  1,000/= 
21 Kiwanda kidogo kwa kila trip 5 tu 30, 000/= 
22 Fundi cherehani 2,000/= 
23 Saluni ya Wanaume au Wanawake  3000/= 
24 Kibanda au mwavuli wa  kuuza vocha za simu  5,00/= 
25 Kituo cha Kuuzia nishati ya mafuta (Filling station) 5,000/= 
26 Washona viatu  2,000/= 
27 Wauza viatu vya mitumba/ dukani 1,000/= 
28 Wauza nguo za mitumba 1,000/= 
29 Toroli la bidhaa au matunda             1,000/= 
30 Stoo za mkaa 5,000/= 
31 Stoo za mbao 5,000/= 
32 Mama/ Baba Lishe  2,000/= 
33 Duka la kuuzia vipuli vy magari 10,000/= 
34 Kila Kaya  1,000/= 
35 Kila meza ndani ya Soko 200/= 
36 Ofisi za Taasisi kama benki, posta na nk  10,000/= 
37 Stationaries na maduka ya kuuza vitabu                5,000/= 
38 Duka la Dawa la Dawa baridi za binadam, duka la dawa za mifugo 

au pembejeo za kilimo 
            3,000/= 
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39 Hospitali na vituo vya Afya vya na zahanati za watu binafsi              1000/= 
40 Kituo cha mafuta               5,000/= 

 

 
Jedwali la C 

_____________ 
(Chini ya Kifungu cha 16) 

 _____________ 
 

Gharama za Utupaji Taka Kwenye Jalala (Jaa) la Taka la Halmashauri.  
_______________ 

 
 

Na. Kiasi cha Taka Ada kwa Mwezi 
(Tshs) 

1 Taka za aina yoyote kwa kiwango cha ujazo chini ya tani 
moja 

30,000/= 

2 Taka za aina yoyote kwa kiwango cha ujazo tani moja 50.000/= 
 
 
 
 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sheria Ndogo hizi zilibandikwa Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Kakonko kufuatia azimio la kikao cha Halmashauri.  
 


