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SEHEMU YA KWANZA 
 

UTANGULIZI 
 
1. Sheria  Ndogo  hizi zitaitwa  Sheria  Ndogo (Hifadhi ya 

Mazingira na Matumizi  Bora ya Ardhi ) za Halmashauri ya 
wilaya ya Kakonko za 2014 na zitaanza   kutumika  mara 
baada  ya kutangazwa  katika  Gazeti  la Serikali. 

 
2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya wilaya ya Kakonko. 
 
3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale  itakavyo 

fafanuliwa vinginevyo na Sheria yeyote andishi:- 
 
“Afisa Mtendaji” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata au 
Afisa Mtendaji wa Kijiji husika; 
 
“Afisa Mwidhinishwa” maana yake ni Afisa Maliasili, Afisa 
Kilimo na Mifugo, Mhandisi, Afisa Afya na mtumishi yeyote 
wa Halmashauri atakayeteuliwa kwa ajili ya kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 
 
“Ardhi yenye  madhara” maana yake  ni eneo la ardhi 
yoyote  ambayo ikitumika  inaweza kuhatarisha  au 
kusababisha  uharibifu  wa mazingira katika ardhi hiyo au  
ardhi inayopakana nayo na ardhi ya aina hiyo kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hizi itakuwa:- 
 
. 

(a) Ardhi iliyotengwa na Halmashuri kwa ajili ya kutupa 
taka. 

(b) Ardhi iliyo kwenye miteremko na vilima vya 
Halmashuri. 

(c) Ardhi au eneo  lolote  litakalobainishwa  na 
kuidhinishwa  na Halmashauri kutokana na 
umuhimu  wake kimazingira, 

 
“Chanzo cha Maji” maana yeke ni lambo la maji, kisima 
kilichoboreshwa au kuendelezwa  na Halmashauri  au 
kikundi cha watumiaji  maji, kisima  cha pampu  ya maji 
kilichojengwa na Halmashauri  au kinachomilikiwa na kikundi  
cha watumiaji maji  kwa mujibu  wa Sheria  Ndogo hizi; 
 

Utangulizi 

na tarehe 

ya kuanza  
kutumika 
 

Matumizi 
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“Eneo la Hifadhi” maana yake ni milima, maeneo ya 
vyanzo vya maji, misitu ya hifadhi ya Halmashauri, maeneo 
ya wazi (open spaces), vyanzo vya maji na eneo lolote 
litakalotengwa na kutangazwa na Halmashauri kuwa ni 
maeneo ya Hifadhi; 
 
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya wilaya ya 
Kakonko; 
 
“Hifadhi  ya mazingira” maana yake  ni utunzaji au  
hifadhi endelevu  ya ardhi  mimea, viumbe  hai  na visivyo 
hai, vyanzo vya maji na misitu  ya hifadhi kwa kuzingatia  
masharti na maelekezo ya Afisa Muidhinishwa au Sheria 
Ndogo  hizi; 
 
 “Kilimo” maana yake ni Kilimo cha mazao ya nafaka, 
ufugaji na miti kwa ajili ya chakula, biashara au misitu; 
 
“Kijiji’’ au “Kata” maana yake ni Kijiji au Kata yoyote 
katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri; 
 
“Kiwanda” maana yake ni eneo, jengo au kundi  la 
majengo ambapo  vitu vinatengenezwa  kwa  mikono au 
mashine  na ni pamoja  na gereji, karakana, vituo vya 
kuchomelea vyuma, kiwanda au mashine  za kusindika au 
kukoboa  nafaka, matunda au  pamba; 
 
“Kuvuna misitu au mazao ya misitu” maana yake ni 
pamoja na kufyeka, kukata, kung’oa miti, visiki, nyasi, 
magome ya miti, kuchimba mizizi ya miti, kupasua mbao au 
kuchuna kamba; 
 
“Maeneo  yaliyotengwa” maana yake  ni maeneo  
yaliyotengwa na kutangazwa na Halmashauri  ya Wilaya ua 
Halmashauri  ya kijiji husika  kuwa maeneo ya kilimo, ufugaji 
au malisho, misitu  ya hifadhi, maeneo ya hifadhi , vyanzo 
ya maji au maeneo ya ardhi yenye  madhara; 
 
“Machinjio” maana yake ni machinjio ya Halmashauri au 
eneo lolote lililotengwa na kutangazwa na Halmashauri kuwa 
machinjio ya mifugo;  
 
“Mdau” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha kijamii au 
asasi yoyote itakayo ruhusiwa na Halmashauri 
kujishughulisha na shughuli za kusafisha na kutunza 
mazingira katika eneo la Mamlaka ya wilaya; 
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“Maji” maana yake  ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria  ya 
usimamizi wa   Mazingira Sura ya 191 ni pamoja na maji ya 
kunywa , maji ya mito, vijito, maji yanayotiririka, maji  
yaliyohifadhiwa, maji yaliyo katika visima, mabwawa, 
mifereji, madimbwi, maji yaliyo chini ya ardhi na maji yaliyo 
katika mkondo au chemi chemi; 
 
“Maji taka” maana yake ni kama ilivyofafanuliwa katika 
Sheria ya Mazingira, Sura ya 191 ni pamoja na taka 
zitokanazo na kinyesi  au zinazotirirka  zikiwa na kinyesi, 
mkojo, uchafu wa maji maji  kutoka  katika majumba  ya 
makazi, taasisi, majengo ya biashara na viwanda; 
 
“Mazao ya misitu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Misitu, Sura ya 323, pamoja na miti,mazao 
yanayoota au kupatikana misituni,mianzi, magamba, mkaa, 
kuni, fito, mbegu za miti, nta, asali, matunda pori, majani, 
mizizi, magome ya miti, gundi au utomvu wa miti, matete, 
kamba, makuti, nyuzi za wanyama; pamoja na kitu chochote 
chenye uhai au kisicho na uhai kitakachotangazwa katika 
Gazeti la Serikali kuwa ni zao la misitu;  
 
“Mazingira” maana yake ni kama ilivyofafanuliwa katika 
Sheria  ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 ni pamoja 
na maumbile halisi yanayowazunguka binadamu hewa,ardhi, 
maji, tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu, ladha, viumbe, 
hali za kibaolojia za wanyama, mimea, rasilimali za 
kitamaduni na masuala  ya uchumi; 
 
“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 
ufugaji wa mifugo katika ene lolote la Mamlaka ya 
Halmashauri; 
 
“Mifugo”maana yake ni mbuzi, kondoo, ng’ombe, nguruwe 
wafugwao, punda, Mbwa na paka; 
 
“Mhandisi’’maana yake ni Mhandisi wa Ujenzi au Mhandisi 
wa Maji; 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya wilaya au mtumishi yeyote atakayekuwa anatekeleza 
majukumu ya Mkurugenzi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 
“Taka za kiwandani” kama ilivyofafanuliwa katika Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191, maana yake ni 
uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu 
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usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha 
nishati, maji, mimea pamoja na taka nyinginezo ngumu 
kama zilivyotafsiriwa katika Sura ya 191 sehemu ya IX;  
 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za wilaya); 
 

 “Kikundi cha watumiaji maji” maana yake ni kikundi cha 
watu, kaya, taasisi, Kampuni, kikundi cha kijamii au shirika 
ambacho:- 
(a) kimeanzishwa na kusajiliwa  na Halmashauri  kama 
kikundi cha  watumiaji  maji na kinamiliki chanzo cha maji au  
 
(b) kinashughulika na kutunza mazingira pamoja na usafi  
wa mazingira   
 
“Uchafu hatari” kama ilivyofafanuliwa katika Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira, Sura ya191, maana yake ni kitu 
kigumu, chenye maji-maji, gesi au taka zitokazo kiwandani 
au mafuta machafu, ambayo yanaleta athari za kikemikali 
kwa binadamu au mazingira;  
 
“Uchafuzi wa mazingira” kama ilivyofafanuliwa katika 
Sheria ya Usimamiziwa Mazingira, Sura ya 191, maana yake 
ni mabadiliko ya hali ya hewa ya moja kwa moja au yasiyo 
moja kwa moja, joto, kemikali, biologia, au zana za mionzi 
katika mazingira ambayo zana hizo zinafanyia kazi au kutoa 
harufu mbaya, mrundikano wa taka ambao unaathiri 
watumiaji, au unaosababisha hali ya hatari kwa afya ya 
jamii, usalama au ustawi, au harari kwa wanyama, ndege, 
wanyama pori, mimea au kusababisha hali mbaya ya hewa, 
upungufu, au kizuizi ambacho ni sehemu ya mambo 
yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi; 
 
“Rejesta” maana yake ni rejesta  ya kijiji au Halmashauri  
ya wilaya  itakayoanzishwa  na kutunzwa na Afisa  Mtendaji  
au Afisa  Muidhiniwa  kwa ajili ya kusajiri:- 
 

(a) Vikundi  vya watumiaji maji 
(b) Wafugaji  na wakulima katika eneo  husika 
(c) Vikundi vya utunzaji na usafi wa mazingira; 

 
“Udongo” kama ilivyofafanuliwa katika Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira, Sura ya 191, maana yake ni pamoja na dunia, 
mchanga, miamba, miamba tope, Madini, uoto wa mimea, 

Sura ya 288 

Sura ya 

191 

Sura ya 

191 
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mimea na wanyama  walio chini ya udongo  pamoja na 
vumbi. 
 
“Vitu hatari” kama ilivyofafanuliwa katika Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191, maana yake ni 
kemikali yoyote, taka gesi, madawa, vidonge, mimea, 
wanyama au viumbe hai visivyoonekana ambavyo ni hatari 
kwa afya ya binadamu, maisha au mazingira.  
 
“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana na Serikali 
za mitaa 
 
 

SEHEMU YA PILI 
 

MASHARTI YA UFUGAJI NA HIFADHI YAMAZINGIRA 

 
4. (1)  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila mfugaji 

atatakiwa:- 
(a) Kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoamriwa 

na Halmashauri; 
(b) Kufuga na kulisha mifugo yake kama katika 

maeneo yaliyopangwa na Halmashauri; 
(c) kupitisha mifugo yake katika njia (livestock 

routes) zilizopangwa na Halmashauri; 
(d) Kuwa na Kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi 

na aina ya mifugo aliyonayo; 
(e) Kupeleka mifugo katika josho kama 

itakavyoagizwa na Halmashauri; 
(f) Kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo 

kama itakavyoamriwa na Halmashauri, na 
atalipia chanjo hiyo kama atatakiwa kufanya 
hivyo; 

(g) Kuchangia gharama za ukarabati wa majosho 
kama sehemu ya mchango wake pale 
itakapobidi kufanya hivyo, na kwa ghararma 
itakayopendekezwa na Halmashauri; 

(h) Kuchangia gharama za uboreshaji wa maeneo 
ya malisho yaliyotengwa na Halmashauri; 

(i) Kuweka alama kwenye mifugo yake (Branding, 
ear tags) na katika viungo vya mifugo 
vinavyopendekezwa ili kutoharibu zao la ngozi; 

(j) Kuhudhuria mafunzo ya ufungaji kama 
atakavyohitajiwa na Halmashauri 

(k) Kutokata miti kwa lengo la kufukuza mbung’o. 
 

Sura ya 

288 

Wajibuwa 

mfugaji 
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          (2) Bila kuathiri kifungu cha 4 (1) (a) na kifungu 
cha 7 cha sheria hii, ni marufuku kwa mtu yoyote kufuga 
mifugo katika eneo la mjini isipokuwa kwa mujibu wa sheria 
za mipango miji. 

5. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi Halmashauri 
itakuwa na wajibu na majukumu yafuatayo:- 

 
(a) Kusaidia  na kuelekeza  Halmashauri  za vijiji 

kutenga ardhi na kupanga  matumizi  bora  ya 
ardhi kulingana  na mahitaji na ukubwa  wa 
ardhi katika kijiji husika. 

(b) Kutenga na kuandaa njia za kupitisha mifugo 
kwenda na kutoka malishoni, minadani, sokoni 
au gulioni katika eneo la Halmashuri. 

(c) Kusimamia na kuratibu shughuli za kilimo,ufugaji 
na maendeleo ya mifugo 

(d) Kuhakikisha kuwa kila Mtaa, Kata na 
Halmashauri ya kijiji inaanzisha na kutunza 
rejesta ya wakulima na wafugaji. 

(e) kufanya sensa  kwa ajili ya kuhesabu  na 
kuratibu  idadi ya mifugo  katika eneo  la 
Mamlaka  ya Halmashauri. 

 
6. Ni marufuku kwa mfugaji yeyote yule:- 
 

(a) Kuchunga, kulisha  au  kunywesha maji mifugo  
katika maeneo  au vyanzo  vya  maji  ambavyo  
havikutengwa kwa ajili hiyo; 

(b) Kusafirisha, kupitisha au kuswaga mifugo kwa 
kuipitisha barabarani 

(c) Kuwa na kibali cha kuingiza mifugo katika eneo 
la Halmashauri ambacho hakikutolewa na Afisa 
Mwidhinishwa. 

(d) Kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo 
moja hadi lingine bila kibali kutoka kwa 
Halmashauri; 

(e) Kuuza au kununua mifugo katika maeneo 
ambayo siyo minada, masoko au magulio ya 
mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri. 

(f) Kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la 
Halmashauri; 

(g) Kupitisha mifugo katika maeneo ambayo 
hayakuidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya 
kupitisha mifugo. 

 

 

Mambo 

yasiyoru

husiwa.   
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7. — (1)  Halmashauri itakamata mifugo au mfugo 
wowote utakaoonekana unazurura hovyo katika eneo la 
Halmashari ambapo hapakutengwa au kuruhusiwa 
kuchungia mifugo.   

 
(2) Mfugo wowote utakaokamatwa utalipiwa faini kama 

itakavyopangwa na Halmashauri na baada ya kulipia 
gharama hizo mfugaji atarudishiwa mifugo yake. 

  
(3)   Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani 

ya   
muda wa siku  saba (07) tangu kukamatwa kwa mifugo 

Mkurugenzi atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada  mifugo  
au  baada  ya kuomba  na kupata idhini ya Mahakama ya 
Wilaya. 

 
(4)  Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, 

gharama za mnada  na gharama za ulinzi  kutoka katika 
fedha  za mauzo  ya mifugo  kwa mnada  na fedha 
zitakazobaki  atapewa  mwenye  mifugo  na kama 
hataonekana  ndani  ya  muda wa siku kumi na nne (14) 
fedha  hizo zitaingizwa  katika hazina  ya Halmashauri  na 
kukatiwa stakabadhi. 

 
(5)  Endapo  mwenye  mifugo  au mfugo  huo atakuwa  

na  sababu za msingi  za  kutofika  kwake  ndani  ya  muda 
wa siku 14 Halmashauri itarudisha fedha zake.   

 
(6) Endapo itatokea kufa kwa mfugo au mifugo yoyote  

Halmashauri haitawajibika na ulipaji wa gharama  zozote.  
 
   8.— (1)  Itakuwa Halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, 

maafisa watendaji wa Kata na Vijiji, na Afisa yeyote wa 
Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi kuingia katika nyumba au jengo lolote wakati 
wowote kwa madhumuni ya  kukagua na kuhesabu idadi ya 
mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.  

 
(2) Mtu yeyote atakaye mzuia Afisa yeyote 

Mwidhinishwa kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana  na hatia 
atatozwa  faini ya  Tshs  50,000/= au kufungwa  jela  kwa 
kipindi  cha miezi sita. 

 
(4)   Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa 

kadi za mifugo na elimu ya ufugaji bora kwa jamii. 

Kudhibiti 

mifugo 

inayozurura 

hovyo 
 

Ukaguzi wa 

Mifugo. 
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(5)  Kwa ajili ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi Afisa 

Mwidhinishwa atakuwa na majukumu na wajibu ufuatao:- 
 

(a) Kuingia katika nyumba, zizi la mifugo au jengo  
lolote  kati ya  saa 1.00 asubuhi  hadi saa 1.00 
jioni kwa ajili  ya kukagua, kuhesabu mifugo  na 
kutoa  ushauri. 

(b) Kuchukua  hatua za  Kisheria  katika Mahakama  
dhidi ya mfugaji  yeyote  aliyekiuka  Sheria Ndogo 
hizi  na kukusanya faini  itakayoamriwa na 
Mahakama kwa  kuzingatia  taratibu  za 
kukusanya  mapato  ya Halmashauri. 

(c) Kutoa taarifa kwa Halmashauri na Mkurugenzi 
endapo  mifugo  itakuwa imekamatwa na hatua za 
Kisheria zinatakiwa kuchukuliwa  kwa mujibu wa 
Sheria  Ndogo  hizi. 

(d) Kuhakikisha kwamba Halmashauri za Vijiji katika 
kila Kata zina maeneo yaliyotengwa 

(e) Kuhakikisha kwamba Sheria Ndogo hizi 
zinatekelezwa 

(f) Kuhakikisha kwamba mifugo inasafirishwa au 
kuingizwa katika eneo la Halmashuri baada ya 
kupata kibali 

(g) Kuhakikisha kwamba mifugo yote inachinjwa 
katika machinjio ya Halmashauri au maeneo 
yaliyoidhinishwa kuwa machinjio. 

(h) Kuhakikisha kuwa mifugo inapelekwa katika Vituo 
vya    chanjo au majosho kwa ajili ya matibabu. 

 
9. — (1) Wafugaji wote wanatakiwa kuzingatia masharti 

ya kufuga kama yalivyoainishwa katika kifungu cha 9 (4) cha 
Sheria ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
    (2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo 

yake machinjioni kwa ajili ya kuchinja mfugo au mifugo 
mahali ambapo pametengwa na Halmashauri kama 
machinjio.  

 
   (3)  Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au 

kufanya biashara ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo 
katika eneo lolote la Halmashauri isipokuwa kwenye minada 
au magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.  

 

Taratibu za 

ufugaji, uuzaji 

na uchinjaji 

wa mifugo 

Wajibu wa 

Afisa 

Mwidhinishwa. 
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   (4)   Bila kuathiri masharti yaliyoainishwa katika Sheria 
Ndogo hizi mtu yeyote ambaye ni mfugaji, mmiliki, muuzaji, 
mchinjaji au mnunuzi wa mifugo katika eneo la Mamlaka ya 
Halmashauri:- 

 
(a) Endapo  atataka  kuchinja  mfugo au mifugo  

atachinja  mfugo au mifugo hiyo katika  machinjio  au 
mahali  popote  ambapo  palipoidhinishwa  na 
Halmashauri  kuwa machinjio. 
 

(b) Endapo  atakuwa  anasafirisha,  kupitisha  au  
kuingiza  mifugo  ataomba  na kupata kibali  cha 
Halmashauri. 

 
(c) Atapeleka  mifugo  yake kwenye  majosho  au Vituo  

vya tiba  vilivyoidhinishwa  na Halmashauri  kwa ajili  
ya  kupata tiba. 

 
(d) Atatoa taarifa kwa Afisa muidhinishwa endapo 

kutatokea mlipuko wa magonjwa ya mifugo. 
 

(e) Atauza, kununua  au kufanya biashara  ya 
kubadilishana  aina yoyote  ya mifugo  katika mnada, 
gulio  au soko  lililoidhinishwa na Halmashauri. 

 
 
 

SEHEMU  YA TATU 
 

KILIMO NA UHIFADHI WA ARDHI 

 
10.—(1) Mtu yeyote atakayetaka kuendesha shughuli za 

kilimo katika Halmashauri atatakiwa kuzingatia masharti na 
taratibu za kilimo kama zitakavyotolewa na Halmashauri kwa 
kuzingatia Sheria ya Ardhi au Sheria zilizotungwa na Bunge.   

 
   (2)  Kwa aijli ya kutekeleza Sheria Ndogo hizi itakuwa 

halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba lolote kwa 
madhumuni ya kufanya ukaguzi. 

  
11.—(1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi ni marufuku 

kwa mtu yeyote:- 
 

(a)  Kulima katika miteremko, karibu na vyanzo vya 
maji, kando kando ya mito, bwawa, au kufanya 

Taratibu za  

Kilimo  

Sura ya 113; 

Sura ya 114 na 

Sura ya 191. 
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jambo au shughuli yoyote itayoharibu hifadhi ya 
mazingira bila kuzingatia ushauri wa Afisa Kilimo.  

(b)  Kutumia ardhi yoyote katika eneo la Halmashauri 
kinyume na matumizi yaliyotengwa na 
kuidhinishwa na Halmashauri.  

(c) Kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo kwa kutumia 
moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka 
Halmashauri. 

 
(2) Kibali kitakachotolewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi kitakuwa cha maandishi na kitaonyesha jina la mwenye 
shamba, tarehe, eneo analotaka kuchoma moto. 

 
(3) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi muda unaotakiwa 

kuchoma moto ni kuanzia majira ya saa 12:00 asubuhi hadi 
saa 5:00 asubuhi na mtu yeyote atakayechoma moto nje ya 
muda huu ulioainishwa katika kifungu cha 13 (3) cha Sheria 
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atalipa faini ya shilingi 50, 000/= au kutumikia kifungo cha 
miezi kumi na mbili jela. 

 
(4)  Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za 

kilimo na kuhakikisha kuwa inazuia kilimo cha kuhama hama 
na kuhimiza kilimo cha mzunguko. 

 
12. Ni wajibu wa kila mkazi wa eneo ambalo uoto wa 

asili au mazingira ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha 
kuwa wanarudisha eneo hilo katika hali yake ya kawaida 
kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu mazingira na 
kuwezesha uoto kurudi  katika hali yake.  

 
13.   Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi ni marufuku kwa 

mtu yeyote:- 
 

(a)  Kuchimba mchanga, mawe, kokoto au kufanya 
shughuli za kufyatua matofali katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika 
maeneo ya makazi, maeneo yaliyohifadhiwa, kando 
kando ya vyanzo vya maji au bwawa isipokuwa 
kwa ruhusa maalum ya Halmashauri. 
 

(b)  Kujenga nyumba au jengo lolote katika eneo la 
hifadhi  
 
 

SEHEMU YA NNE 

Uhifadhi 

waUoto wa 

asili. 

Uchimbaji wa 

mchanga na 

kokoto. 
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HIFADHI YA MISITU 

 

14. — (1)   Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, ni 
marufuku kwa taasisi au mtu yeyote:-  

 
(a) Kuchoma moto misitu kwa namna yoyote ile katika 

misitu iliyoko katika eneo la Halmashauri. 
(b) Kukata miti katika maeneo ya misitu iliyohifadhiwa 

kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata 
kibali kutoka Halmashauri. 

(c) Kuvuna miti katika msitu ambao umehifadhiwa kwa 
ajili ya viumbe maalum ambao ni rasilimali kwa 
Taifa. 

(d) Kuchoma mkaa katika eneo lililohifadhiwa au eneo 
lolote bila kibali cha Halmashauri. 

 
(2)  Iwapo utatokea moto katika eneo la Halmashauri, 

kiongozi wa eneo husika atawajibika kutoa ishara ya Hatari 
kwa kutumia njia iliyozoeleka kuamru wakazi wa eneo hilo 
kwenda kuzima moto huo unapoonekana kuwa na mdahara 
kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa mazingira katka 
eneo hilo. 

 
(3)  Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika 

zoezi la kuzima moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, 
na kama atashindwa kushiriki katika kuzima moto bila 
sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa. 

 
(4)  Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto 

atalazimika kutoa taarifa ya siku saba kabla ya kuchoma 
moto kwa majirani walioko katika eneo analotaka kuchoma 
na ataweka njia za kuzuia moto. 

 
(5) Halmashuri itatakiwa kuhakiki kama miti iliyovunwa 

imekomaa na inafaa kw ajili ya matumizi 
 
15.  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi ni wajibu wa 

kila taasisi na   mkazi yeyote katika eneo la Mamlaka ya 
Halmashuri:- 
 

(a) Kupanda na kutunza miti katika eneo lake 
(b) Kupanda na kutunza miti katika maeneo yake 
(c) kupanda na kutunza miti katika shamba au 

mashamba anayomiliki 
 

Ukataji miti 

katika Maeneo 

yaliyohifadhiwa 

Kuchoma na 

kusababisha 

moto; kibali cha 

kuchoma moto. 

Wajibu wa 

kupanda miti 
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16.  Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji 
katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri kitakuwa na wajibu 
wa:- 

 
(a) Kutenga eneo la hifadhi ya Msitu wa asili kwa 

matumizi ya baadaye; 
(b) kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la 

kijiji; 
(c) Kuhakikisha kuwa kila kaya inapanda miti 

isiyopungua kumi (10) kwenye eneo la nyumba 
yake; 

(d) Kuhakikisha kwamba mtu yeyote anayetaka 
kukata miti au mti wa matumizi ya kuchonga vifaa, 
kujenga nyumba, kutengeneza zizi na shughuli 
nyinginezo ana kibali kilicho tolewa na Afisa Misitu 
kwa misitu iliyopandwa na kuhifadhiwa na 
Halmashauri.  

(e) Kutenga, kupanda na kutunza shamba la miti ekari 
zisizopungua mbili. 

(f) Kuhakikisha kwamba taasisi zote za shule zilizoko 
katika eneo la kijiji zimepanda miti katika maeneo 
ya taasisi hizo kwa ajili ya kukinga upepo na 
hifadhi ya mazingira. 

(g) Kutunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye 
vilima,makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia 
mmomonyoko wa udongo; 

(h) Kuhakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa 
ajili ya kilimo hatumii moto na anapanda miti 
kwenye mipaka ya shamba lake kama kinga ya 
upepo. 

(i) Kuhakikisha kwamba kila mtu mwenye nyumba 
kwenye eneo la mpango miji au mji mdogo 
anapanda miti kando kando ya barabara inayopita 
mbele ya nyumba yake kwa kuzingatia 
maelekezoyaMwidhiniwa.      

 
 
 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA TANO 
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HIFADHI  YA VYANZO VYA MAJI 

17.— (1) Itakuwa  ni jukumu  na wajibu  wa 
Halmashauri  kwa mujibu  wa  Sheria Ndogo hizi:- 

 
(a) Kuanzisha,  kusimamia,  kulinda, kuratibu  vyanzo 

vyote vya maji na vikundi vya watumiaji maji 
vilivyo katika  eneo la mamlaka ya Halmashauri 

(b) Kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu 
yeyote atakaye haribu chanzo cha maji au 
kushindwa kushiriki katika shughuli za uhifadhi wa 
vyanzo vya maji bila sababu ya msingi. 

 
(2)  Bila kuathiri kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi, 

taasisi, kampuni, mmiliki yeyote wa kiwanda, shirika au mtu  
binafsi anaweza kuomba  kwa Halmashauri kibali cha 
kuanzisha na kumiliki eneo kwa ajili ya kutupa au kuchoma 
taka zinazozalishwa katika eneo analomiliki. 

 
18.—(1)  Ni marufuku kwa taasisi au mtu yeyote kulima, 

kukata miti,  kuchunga mifugo katika umbali wa mita 60 
toka vyanzo vya maji au kufanya jambo lolote linaloharibu 
kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira. 

 
(2)    Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri:- 
 

(a) Kupanda miti isiyonyonya maji katika vyanzo vya 
maji kwa    kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu. 

(b) Kushirikana na vikundi vya kijamii katika eneo la 
Mamlaka ya Halmashuri kupanda miti na kutunza 
maeneo yaliyohifadhiwa. 

 
(3) Ni marufuku kwa taasisi au mtu yeyote kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi:-  
 

(a) Kumilki eneo la chanzo cha maji isipokuwa 
Halmshauri. 

 
(b) Kujenga kwa kuelekeza mabomba ya maji safi au 

taka kwenye mifereji au mitaro ya barabara, 
bwawa, visima au sehemu yoyote ambayo ni 
chanzo cha maji kwa ajili ya matumizi ya 
binadamu, wanyama au viumbe hai. 

(c) Kuweka kitu chochote chenye sumu ndani ya maji 
ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe 
chochote hai. 

 

Wajibu na 

jukumu la 

Halmashauri 

kulinda vyanzo 

vya maji 

Kulinda eneo 

la Hifadhi 
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SEHEMU YA SITA 
 

TAKA NGUMU NA LAINI 

 

19.— (1) Ni jukumu na wajibu wa Halmashauri kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutenga eneo au maeneo kwa 
ajili ya kutupa taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu 
usafi wa eneo la Mamlaka ya Halmashauri.  

 
(2) Mtu yeyote atakayetupa hovyo taka ngumu au laini, 

au kujisaidia katika kingo za mifereji ya barabara, maeneo 
ya barabara, bwawa, au kwenye vyanzo vya maji vilivyo 
katika eneo la Halmashauri atakuwa ametenda kosa. 

 
20. Katika kuhakikisha kwa umma unashirikishwa katika 

shughuli za udhibiti wa taka ngumu, laini na usafi wa Mji 
kwa ujumla Halmashauri itakuwa na wajibu wa:- 

  
(a) Kuhamasisha uundaji wa vikundi jammii (CBOs) 

katika kila Kata za Mjini na kuzishirikisha katika 
shughuli za udhibiti wa taka ngumu na laini katika 
maeneo ya Kata husika. 

(b)  Kuingia mkataba na kikundi jamii (CBO) au 
wakala yeyote kwa ajili ya kukusanya na kuzoa 
taka ngumu  na laini kwa ajili ya usafi wa 
mazingira, na kuzipa  nguvu za Kisheria  katika 
kutetea  maslahi  zake zitokanazo  na mikataba ya 
usafi wa mazingira  na uzoaji  taka kati ya CBOs 
na Halmashauri. 

(c) Kuratibu  kusimamia  mtu  au mkazi, kiwanda, 
taasisi au  kampuni  zenye umiliki  wa maeneo  ya  
kutupa, kuchoma au kutiririsha  taka zozote na 
shughuli  za kuzoa  taka na kusafisha  mazingira. 

(d) Kusajili  wadau  au kikundi  chochote  cha jamii 
kinachojishughulisha  na uzoaji  wa taka au wakazi 
wa kitongoji  chochote  katika  Halmashauri  
kuhusu  usafi na mkakati  wa kufanya  usafi  wa 
mazingira  katika eneo lolote Halmashauri. 

(e) Kuelekeza kaya au wakazi mahali panapostahili 
kutupa au kuchoma taka. 

(f) Kuweka na kuidhinisha  kiwango  cha  tozo, 
taasisi, kampuni, kiwanda  au  mkazi yeyote  kama 
mchango  wa kuchangia  shughuli  za uzoaji  taka 
na usafi wa mazingira. 

 

Utupaji wa 

taka ngumu 

na laini 

Wajibu wa 

Halmashauri 

katika 

kudhibiti taka 
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21.  Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, 
mashine za kusaga, kuranda mbao, kukamua maji ya 
matuda, kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli yoyote 
inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa binadamu na 
viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu, vituo au 
stendi za mabasi ya abiria au kushushia mizigo bila 
kuzingatia taratibu za ujenzi.  

   
 

SEHEMU YA SABA 
 

MAKOSA NA ADHABU. 

 
22.  Bila kuathiri masharti yoyote ya Sheria Ndogo 

hizi mtu yeyete atakuwa ametenda kosa ikiwa:-  
 

(a)  Atatutupa  hovyo taka  za aina yeyote, kujisaidia  
haja ndogo au kubwa  katika au karibu  na chanzo  
cha maji, kuanzisha  dampo  la taka  au karibu  na  
makazi  ya watu. 

(b)  Ataendesha  shughuli za karakana, kiwanda 
mashine ya kusaga au kuranda mbao, kuchomelea 
vyuma  au kuendesha  shughuli  yoyote  
inayozalisha  uchafu  hatari  kwa binadamu  au 
viumbe hai  katika maeneo  ya makazi, soko, 
stendi au kituo cha mabasi, au  maeneo  
yaliyohifadhiwa. 

(c)  Ataanzisha kiwanda au taasisi au chochote katika 
maeneo ambayo hayakutengwa kwa ajili ya taasisi 
au viwanda. 

(d)  Atajenga  nyumba  za makazi  katika maeneo  
yaliyotengwa kwa ajili ya kuwa wazi(open space)  
viwanda  hifadhi  ya  mazingira au chanzo  cha 
maji 

(e)  Atafulia  nguo, kuosha  vyombo  au magari, kuoga 
, kutupa  taka zozote karibu  na vyanzo  vya maji 
au eneo ambalo halikutengwa kwa Ajili hiyo. 

 
 

 

 
23. Mtu  au mkazi  yeyote  atakuwa  ametenda 

kosa  ikiwa:- 
 

(a) Ataingiza mifugo  katika eneo  la Halmashauri  bila 
kibali 

(b) Atasafirisha  au kutoa  mifugo bila  kuwa na kibali 

Makosa 

yanayohusu 

mifugo na 

ufugaji 

Uendeshaji 

wa viwanda 
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(c) Atalisha mifugo katika maeneo ambayo 
hayaruhusiwi. 

(d) Atafuga mifugo  zaidi  ya  idadi  inayoruhusiwa 
   

(e) Hataandikisha au kutoa  taarifa  ya idadi  ya  
mifugo  aliyonayo kwa Afisa  Mwidhinishwa 

 
24. Mtu yeyote atakayekiuka masharti  ya kilimo, 

kuchimba  mchanga, kuchoma  moto, maeneo  ya  kilimo  
bila kibali, kukiuka masgggharti  ya kuhifadhi ardhi, kulisha  
mifugo  katika maeneo  ya  kilimo, kuendesha shughuli  za 
kilimo  katika maeneo  ya mifugo  au misitu  ya  hifadhi  
atakuwa ametenda kosa   

 
25. Mtu yeyote atakayeharibu chanzo cha maji atakaye 

shindwa kuhifadhi vyanzo vya maji na viumbe wengine, 
atakuwa ametenda kosa. 

 
26. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo mtu yeyote  atakuwa  

ametenda kosa na endapo atatiwa hatiani atalipa faini ya 
shilingi 50, 000/= kwa kosa lolote atakalotenda kama 
ilivyoainishwa katika kifungu cha 26 (a) hadi (l) cha Sheria 
Ndogo hizi:-  

 
(a) Atachoma  au kusababisha  moto  katika misitu  

bila kibali cha Afisa Mwidhinishwa  
(b) Atashindwa  kushiriki  katika  kuzima  moto,  au 
(c) Atavuna mazao ya misitu katika misitu au maeneo 

yaliyohifadhiwa au yasiyohifadhiwa bila kibali au 
misitu bila kibali au. 

(d) Atachoma  mkaa au  atakata  kuni bila kibali,  au 
(e) Atachoma  au kusababisha moto  misitu  bila kujali,   

au 
(f) Atavuna  mazao  ya misitu  iliyohifadhiwa  na 

isiyohifadhiwa bila  kibali,  au 
(g) Atachoma mkaa na kukata  kuni bila  kibali au 

kuvuna  mazao ya misitu, au 
(h) Atafyeka nyasi, kuong’oa vichaka na kuong’oa visiki 

kwenye misitu bila kibali. 
(i) Atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa 

miti au iliyohifadhiwa kama bustani ya miti. 
(j) Atakata  miti au kuingiza mifugo kwenye  miti 

iliyopandwa  kwa ajili ya  kuzuia  mmomonyoko  
wa udongo  au kikinga upepo. 

Makosa 

yanayohusu 

kilimo na 

hifadhi 

ardhi 

Makosa 

yanayohusu 

vyanzo ya 

maji 
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(k) Atabandua magome  ya miti kwa ajili ya  
kutengeneza  vilindo, mazingira  na vitu  vingine 
bila  kuwa na kibali. 

 

(l) Atalima au kukata  miti katika vyanzo  vya maji, 
milima, kando ya njia, makorongo  na sehemu  
nyingine  zozote zilizohifadhiwa  ili kupunguza 
mmomonyoko  wa udongo. 

 
27. Mtu yeyote atakayetupa  hovyo  taka ngumu  

au taka  laini katika maeneo  yoyote  yasiyoruhusiwa na 
Sheria  Ndogo hizi au  Sheria yoyote  iliyotungwa na  Bunge  
la Jamhuri ya Muungano  wa Tanzania atakuwa ametenda 
kosa. 

 
28. Mtu yeyote atakayetiririsha hovyo maji 

machafu, sumu, kemikali au taka zozote laini atakuwa 
ametenda kosa la  uchafuzi  wa mazingira. 

 
29. Mtu yeyote  atakayeendesha  shughuli  za  kiwanda, 

viwanda  vidogo, karakana, mashine za kusaga  au kukoboa  
nafaka, mashine  za kuranda mbao katika makazi ya  watu 
au  kinyume  cha Sheria  ya Mpango  Mji  na VIjiji atakuwa  
ametenda  kosa. 

 
30. Mtu yeyote atakaye  endesha  shughuli  za ufugaji  

au kilimo  katika maeneo  ambayo  hayakutengwa  kwa ajili  
ya shughuli  hizo atakuwa  ametenda  kosa. 

 
31. Bila kuathiri kifungu cha 26 cha Sheria Ndogo 

hizi mtu  yeyote  atakayevunja  au kukiuka  Sheria Ndogo 
hizi atakuwa ametenda  kosa la jinai na akipatikana na hatia  
atatozwa  faini  isiyozidi  shilingi  laki tatu (Tshs 300,000/=)  
au kifungo kisichozidi miezi  kumi na mbili  (12)  jela  au 
adhabu  zote mbili  kwa pamoja  yaani  kifungo  na faini. 

 
 
 
 
 
 
 

 
Lakiri ya Halmashauri ya wilaya ya Kakonko imegongwa 
kwenye Sheria  Ndogo hizi  kutokana  na Azimio  la Mkutano  
wa Halmashauri  ulioitishwa na  kufanyika  vilivyo 
tarehe……………….Mwezi……………Mwaka……… mbele ya:- 

Makosa 

yanayohusu 

viwanda 

Makosa 

yanayohusu 

taka ngum na 

laini 

Makosa 

yanayohusu 

Kilimo 

 

Adhabu. 
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