
TANZANIA REVENUE AUTHORITYTRA TID 1

MSAMAHA  WA KODI YA FORODHA KWA WATUMISHI WA 

UMMA 

Imewasiliswa na: Lusajo Nelson Mwasaga

Afisa Forodha Mwandamizi – Idara ya Forodha na Ushuru wa Bidhaa



TANZANIA REVENUE AUTHORITYTRA

MPANGILIO WA MADA
❑ Utangulizi-Mtumishi wa Umma

❑ Msingi wa Kisheria

❑ Kodi zinazosamehewa

❑ Sifa ya Gari

❑ Utaratibu wa kuomba msamaha

❑ Masharti ya Msamaha

❑ Sababu za Kuchelewa na Mambo ya kuzingati

❑ Mchanganuo wa Kodi
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UTANGULIZI

1. Msamaha wa Kodi (Tax Exemption)

◼ Ni punguzo(unafuu) au kuondolewa kabisa kwa wajibu

wa kisheria wa kulipa kodi au tozo mbalimbali kwa

Serikali

❑ Unafuu (Punguzo): Kupewa msamaha kwa kiwango fulani; ama

asilimia ya kiwango kinachotozwa au aina ya kodi inayotozwa

❑ Msamaha wa Jumla: Kusamehewa kodi zote
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UTANGULIZI

➢ Huu ni msamaha wa kodi unaotolewa kwa waheshimiwa 

wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, watumishi wa umma.

➢ Msamaha huu unatolewa kwa gari moja kwa kipindi cha  

miaka minne. 
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UTANGULIZI
2. Mtumishi wa Umma

Ni mtu anayehudumu katika ajari ya kudumu katika taasisi

zifuatavyo;

➢ Serikali Kuu

➢ Serikali za mitaa

➢ shirikia la serikali (ambalo bajeti yake inagaramiwa na Serikari

kwa 50%-Mfano Tanesco

➢ Taasisi za Serikali. Mfano NECTA

NB:Watumishi wenye ngazi ya mshahara kuanzia TGS D na wawe

na muda usiopungua miaka 4 kabla ya kustaafu
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NGUVU NA MSINGI WA KISHERIA

◼ Msamaha huu wa kodi unaongozwa na chapisho la 

Gazeti la Serikali (GN)

➢ Ushuru wa Forodha (Customs Import Duty)

Tangazo la Serikali Na. 520 (GN. 520)

➢ Ushuru wa Bidhaa (Customs Excise Duty)

Tangazo la Serikali Na. 522(GN. 522)
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KODI ZINAZO SAMEHEWA

◼ Ushuru wa Forodha (Customs Import Duty)

◼ Ushuru wa Bidhaa (Excise Duty), isipokuwa ushuru wa

uchakavu (excise duty on motorvehicle age)

N.B: Pamoja na kwamba tunaita ni msamaha, maana halisi siyo

msamaha bali ni msaada wa kulipiwa na Serikali. Hili hufanyika kwa

njia ya VOCHA YA HAZINA (Treasury Voucher Sytem) ambapo

Serikali huwa na fungu la fedha maalumu kwa kazi hii.
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SIFA YA GARI ZINAZOSAMEHEWA

➢ 1. Saloon car

➢ 2. Station wagon

➢ 3. Pick up ambazo zinabeba mzigo chini ya tani 2

➢ 4. Gari ambazo uwezo wa kubeba abiria hauzidi siti 9

➢ 5. Gari isizidi umri wa miaka 10 tangu kutengenezwa

➢ 6. Gari lenye umri wa miaka 0 hadi 7 litapata msamaha

bila kodi ya uchakavu

➢ 7. Gari ambazo ujazoe wake wa Engine hauzidi

3000cc (waheshimiwa wabunge (cc) hainaa ukomo
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Utaratibu wa kuomba Msamaha
◼ Baada ya kuagiza gari na kupokea nyaraka za manunuzi 

mnufaika wa msamaha atafanya yafuatayo; 

➢ Kujaza fomu za maombi ya msamaha nakala (4) 

zinazopatikana katika tovuti ya Mamlaka ya Mapato

➢ Nyaraka za ununuzi wa gari, nyaraka za kiforodha na 

nyaraka muhimu za kiutumishi ili kuthibitisha utumishi 

wake. 

➢ Kuandika barua ya maombi ya msamaha kwenda kwa 

Afisa Masuuli wake.
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Fomu ya  Maombi ya msamaha 

◼ Mwombaji atatakiwa kujaza fomu ya 

msamaha (Copy nne)

A. Sehemu A itajazwa na muombaji

B. Sehemu B ya fomu itajazwa Mwajiri
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UTARATIBU WA KUOMBA MSAMAHA

◼ Msamaha tajwa utaombwa kwa kuandaa nyaraka zifuatazo;

❑ Mwombaji lazima awe na TIN

❑ Picha nne za passport size zinazotokana na  negative 

moja

❑ Barua ya Utambulisho kutoka kwa muajiri (mtendaji 

mkuu taasisi anayofanyia kazi muombaji)

❑ Slary slip ya karibuni

❑ Appointment letter na barua ya kupandishwa daraja 

ya karinuni

❑ Copy ya kitambulisho cha kazi
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UTARATIBU WA KUOMBA MSAMAHA

Nyaraka….

◼ Ankara ya gari (Invoice)

◼ Muswada wa shehena (Bill of Lading) au Muswada wa

Shehena wa Ndege (Air Waybill) au Muswada wa

Shehena inayoingia kwa njia ya barabara (Road 

Consignment Note)

◼ Cheti cha kusafirisha gari nje ya nchi toka nchi inakotoka 

na tafsiri yake kama gari inatoka Japan au UAE

◼ Kadi au cheti cha kufuta usajili toka nchi inakotoka

◼ kadi ya usajili toka nchi inakotoka.
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Utaratibu wa kuomba Msamaha

➢ Mtumishi anawajibika  kurejesha fomu zilizojazwa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania – Idara ya Kodi za 

Forodha kwa ajili ya kukadiriwa kodi

➢ TRA watawasilisha hati ya madai Wizara ya Fedha 

inayoonesha kiasi kinachopaswa kulipwa na Serikali 

kama msamaha wa kodi kwa ajili ya mtumishi

➢ Aidha mtumishi atapaswa kulipia kiwango kinachompasa 

ambacho ni jumla ya kodi zote toa kiasi cha msamaha 
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MASHARTI YA MSAMAHA

◼ Msamaha hauhamishwi

◼ Msamaha utakoma ikiwa mtumishi ataacha kuwa mtumishi ndani ya

miaka 4 toka kutolewa kwake.

◼ Msamaha huu hautolewi kwa watumishi walio masomoni au anae

fanya kazi ya muda nje ya nchi.

◼ Kabla ya kuuza, kuhamisha umiliki au kugawa gari iliyonufaika na

msamaha huu ni sharti idhini iombwe kwa Kamishna wa Forodha

◼ Ni muhimu kutunza kumbukumbu za misamaha kwa sababu nyingi

ikiwemo ukaguzi na kuandaa taarifa za matumizi.
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SABABU ZA MAOMBI YA MISAMAHA KUCHELEWA

◼ Maombi kutoelekezwa ofisi sahihi

◼ Maombi kukosa viambatishi hitajika, kwa mujibu wa

sheria

◼ Maelezo ya maombi kutotolewa kwa ufasaha
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MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA ILI KUEPUKA USUMBUFU 

WAKATI WA KUOMBA MSAMAHA

1. Kuandaa nyaraka zote hitajika kwa wakati

2. Kuwasilisha maombi ya msamaha kwa Kamishna wa Forodha

kabla ya kuingiza mzigo (importation). Ni muhimu kuzingatia

kwamba maombi ya msamaha kwenye dirisha hili hushughulikiwa

katika ofisi ya Kamishna wa Forodha

3. Kuambatisha vielelezo vyote hitajika kwa mujibu wa sheria na viwe

vinasomeka

4. Kufanya ufuatiliaji wa karibu
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Mchanganuo wa kodi
Tax Base Rate Amount

Umri wa gari 8 yrs Sh. Sh.

Thamani ya gari hadi

Tanzania

10,000,000.00

Import Duty (Kodi ya forodha) 10,000,000 0.25 2,500,000.00

Excise Duty (Kodi ya bidhaa) 12,500,000 0.05 625,000.00

Railway levy 10,000,000 0.015 150,000.00

Customs processing fee 

(CPF)

8,000,000 0.006 48,000.00

VAT 13,323,000 0.18 2,398,140.00

VEH (Kodi ya Usajili wa gari) 500,000.00

Kiwango cha Msamaha 3,125,000.00

Kiwango atakacholipa mtumishi 3,096,140.01
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Kwa Kunisikiliza

Asanteni


