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HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO 

 

 

 

 

 

 

MPANGO NA BAJETI - HALMASHAURI YA WILAYA YA KAKONKO KWA MWAKA 

WA FEDHA 2016/17   

 

 

0.0. UTANGULIZI: 

 

Kwa Mujibu wa Sheria ya Fedha Na. 9 ya mwaka 1982 ya Serikali za Mitaa Kifungu cha 53 [1], 

kinaitaka Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuandaa Mpango na makisio ya Bajeti na kupitishwa na 

Mkutano Mkuu Maalum wa Baraza la Madiwani sio chini ya miezi miwili kabla ya kuanza 

kutumika kwa bajeti hiyo. Katika mchakato huo Kamati za kudumu za Halmashauri zinawajibika 

kupitia mapendekezo hayo kabla ya kuwasilisha katika Mkutano wa Baraza la Madiwani.   

 

Kulingana na Mwongozo wa ratiba ya mzunguko wa uandaaji wa mpango na bajeti ya Serikali 

(New budget cycle) ambayo imeanza kutumika tangu mwaka wa 2013/14 Wizara, Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) zinatakiwa kuandaa na kuwasilisha mapendekezo ya 

mpango na bajeti zao Hazina kati ya tarehe 08 – 28 Januari ya kila mwaka,.katika kuzingatia 

maelezekezo hayo ninawasilisha mapendekezo ya Mpango na bajeti kwa Halmashauri ya Kakonko 

ili yaunganishwe na mengine kupata ya Mkoa kwa mwaka 2016/2017. 

 

 Mpango na bajeti kwa mwaka 2016/17 umeandaliwa kwa kuzingatia vipaumbele na mikakati ya 

kiutekelezaji kama ifuatayo:- 

 

1. Kuboresha utoaji wa elimu bora ili kuongeza kiwango cha ufaulu na kuwaandaa watoto 

kuweza kukabiliana na maisha baada ya kumaliza masomo. 

 

Dondoo ya mambo ya kiutekelezaji.   

 Ujenzi wa nyumba za walimu za kutosha ili kuwapunguzia walimu adha ya kupanga 

mitaani katika shule za msingi na sekondari. 

 Kukamilisha ujenzi wa maabara ya sayansi katika shule za sekondari kwa kuvipatia vifaa 

muhimu vya kufundishia na kujifunzia ili maabara hizo ziweze kutumika kwa ufanisi. 

 Ujenzi wa madarasa ya kutosha ili wanafunzi wakae darasani kwa idadi inayotakiwa.  

 Kuajiri walimu wa kutosha na hasa walimu wa sayansi katika shule za sekondari. 
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2. Ujenzi wa Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko mjini Kakonko. 

 

Dondoo ya mambo ya kiutekelezaji.  

 Kuendeleza ujenzi wa ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya  Kakonko iwapo fedha  za awamu 

ya  pili zitatolewa. 

 Ujenzi wa nyumba za watumishi kwa kushirikiana na  Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 

ambalo tumeingia makubaliano nao katika  kujenga nyumba 50 mjini Kakonko ambapo 20 

ni za Halmashauri na 30 zitakopeshwa kwa watumishi kwa masharti nafuu.   

 Upatikanaji wa maji ya uhakika kwa ajili ya mji wa Kakonko   

 Upatikanaji wa huduma za Simu na umeme kwa kushirikiana na sekta za Umma na binafsi. 

 Upimaji wa viwanja vya kujenga ili kuwezesha wakazi wa Kakonko kuweza kujijengea 

nyumba bora na kuweka mandhari ya mji katika sura nzuri. Halmashauri italipa fidia ili 

kutwaa ardhi kwa ajili ya kupima na kuuza.  

 Ujenzi wa machinjio, kituo cha mabasi na dampo la kutupia takataka 

 

3. Kukuza uchumi wa mwananchi na kupunguza umaskini wa kipato ili hatimaye pato la 

mwananchi (Per capita income) liweze kupanda. 

 

Dondoo ya mambo ya kiutekelezaji. 

 Kupima viwanja vya ujenzi wa nyumba bora katika maeneo ya mji wa Kakonko ili 

wananchi waweze kumiliki viwanja kwa ujenzi wa nyumba bora na kuweza kukopesheka 

katika taasisi za Fedha. 

 Kuboresha biashara za mipakani kwa kuwezesha masoko yaliyopo maeneo ya mipakani 

kuweza kufanya kazi kwa ufanisi.   

 

4. Kuboresha kilimo na ufugaji ili kuweza kuwa na tija kwa wakulima. Kilimo ndiyo kazi 

inayotegemewa na watu wengi katika kuendesha maisha yao. Kuboreka kwa kilimo 

kunakuwa na mahusiano na maisha ya wananchi. 

 

Dondoo ya mambo ya kiutekelezaji. 

 Kuendelea kuboresha skimu za umwagiliaji kwa kuboresha miundombinu ya umwagiliaji 

na menejementi ya uzalishaji katika skimu hizo ili ziweze kuzalisha kwa tija kubwa zaidi.  

 Kuongeza matumizi ya teknolojia bora katika kilimo kwa lengo la kuongeza tija katika 

uzalishaji.  

 Kuendeleza kilimo cha zao la Mnyororo wa thamani (Mpunga) na mazao mengine makuu 

kama mihogo, mahindi na mazao mapya yanayoonyesha kukubalika na wengi kama alizeti. 

 

5. Kuboresha ukusanyaji wa mapato ya Ndani ya Halmashauri ya Wilaya      

ili iweze kujitegemea katika kujiendesha.   

 

       Dondoo ya mambo ya kiutekelezaji 

 Kuboresha mbinu za ukusanyaji wa mapato ya ndani.  

 Kubuni vyanzo vipya. 
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6.0 Kuboresha LISHE kwa wananchi wa Halmashauri ya kakonko 

 

       Dondoo za mambo ya kiutekelezaji 

●    Kupunguza utapiamlo na udumavu kwa wananchi wa Wilaya ya kakonko 

●    kuzalisha mazao yenye Viamini A kwa wingi 

●    Kuwahudumia wakina mama wajawazito vizuri ili waweze kujifungua watoto wenye Afya 

 

 

2.0. MAPITIO YA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA 2015/16 

 

Halmsahuri ya Wilaya ya Kakonko katika mwaka wa Fedha 2015/2016 ilidhinishiwa kukusanya 

na kutumia Tsh. 16,746,829,070/= kwa ajili ya matumizi ya kawaida, mishahara na miradi ya 

maendeleo. Kati ya Fedha hizo, matumizi ya kawaida ni Tsh 1,072,087,000/=, Mishahara ni Tsh 

11,955,904,000/=  na Miradi ya Maendeleo ni Tsh 3,278,088,070/=. Wachangiaji wa bajeti hii ni 

Serikali kuu iliyoombwa kuchangia Tsh.16,306,079,070/=  na Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko 

ni Tsh. 440,750,000/= 

 

Hadi kufikia tarehe 31.12.2015 Halmashauri ilikuwa imetekeleza 11% ya bajeti yake ya mwaka 

ikiwa ni pamoja na Fedha zilizopokelewa nje ya bajeti kwa mwaka 2015/2016. 

 

Muhtasari wa Utekelezaji wa Mpango na bajeti kwa mwaka 2015/16  

NA. AINA YA MATUMIZI BAJETI UTEKELEZAJI 

HADI DESEMBA  

2015 

% 

1 Ruzuku ya matumizi ya kawaida 

(OC) 

1,072,087,000 116,549,000 10.87 

2 Ruzuku ya mishahara (PE)                          11,955,904,000 1,697,057,116.99 14.19 

3 Miradi ya maendeleo (Dev)                          3,278,088,070 235,418,290 6.03 

4 Mapato ya ndani  (Own source)                       440,750,000 57,155,565.56 12.96 

 Jumla 16,746,829,070 2,106,179,972.55 (11%) 
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3.0. UTEKELEZAJI WA  MPANGO NA BAJETI MWAKA 2016/17 

 

Katika mwaka wa fedha wa 2016/17, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imepanga kukusanya na 

kutumia jumla ya Tsh. 54,532,878,244/= toka vyanzo mbalimbali ikiwemo ruzuku ya Serikali 

Kuu, Tsh. 54,008,704,844/=  na mapato ya ndani ni Tsh. Tsh. 524,173,400/=.  Aidha mchango wa 

Serikali ni sawa na 99% ya bajeti yote ya Halmashauri na iliyobaki 1.0% ni Mchango wa 

Halmashauri. 

 

3.1. MAENEO YASIYO YA RUZUKU [VYANZO VYA NDANI] KWA MWAKA WA 

FEDHA 2016/2017: 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri inakisia kukusanya TSh. 524,173,400 /= kutoka 

katika vyanzo vyake vya ndani [own source]. Kati ya fedha hizo, Halmashauri inakisia kukusanya 

TSh. 40,000,000 kutokana na Mfuko wa Afya ya Jamii [CHF], TSh. 20,000,000/= kutokana na 

Bima ya Afya (NHIF), Tsh. 10,000,000/= ada kwa mtumiaji (User Fee). Kutokana na mchanganuo 

huu, fedha zitakazoingia moja kwa moja katika hazina ya Halmashauri ni Tsh. 454,173,400/=i. 

 

Maeneo makuu yanayotegemewa zaidi na Halmashauri kupata mapato yake ni ushuru wa mazao 

(Tsh. 216,722,500/=), Ada ya upimaji ardhi (Tsh. 50,186,400/=), ada za leseni za biashara (Tsh. 

23,727,500/=), minada na mifugo (Tsh 30,790,000/=) na Ushuru wa soko (Tsh. 35,618,000/=). 

  

3.2. MATUMIZI MAENEO YA RUZUKU 

 

3.2.1. MATUMIZI YA KAWAIDA (OC) 

 

Halmashauri inakisia kutumia TSh. 3,789,326,662/= kwa mwaka wa fedha 2016/2017. Fedha hizo 

zinajumuisha Tsh. 403,670,000/= za fidia za kodi ya vyanzo vilivyofutwa ambazo zimeelekezwa 

zaidi katika eneo la utawala. Halmashauri inaendelea kuomba ununuzi wa magari ambapo kwa 

mwaka 2016/2017 tumeomba 1,571,000,000/= 

 

3.2.2 MISHAHARA (PE) 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri imekisia kupokea Ruzuku ya Mishahara ya TSh. 

12,568,210,424/=. Hadi sasa Halmashauri ina jumla ya watumishi 1,020 wakati Ikama  inaonyesha 

kuwa tunahitaji watumishi 1,594. Halmashauri inatarajia kuajiri watumishi 471 ili kukabiliana na 

upungufu uliopo na kujaza mapengo yatakayoachwa wazi na watumishi watakaostaafu ikiwa ni 

kwa mujibu wa sheria No 17. 

 

3.2.3 MIRADI YA MAENDELEO 

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri imekisia kupokea kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya 

miradi ya Maendeleo jumla ya TSh. 37,651,167,758/=.  

Fedha nyingi zimeelekezwa katika kukamilisha miradi viporo kwani Miradi mipya 

itakayotekelezwa ni ujenzi wa Makao Mkuu ya Halmashauri, miradi wa maji iliopo chini ya 

Programu ya Usambazaji Maji vijiji na Usafi wa mazingira, Miradi ya soko , Stendi, dampo 

madarasa na shule mpya, pia kuendeleza miradi ya skimu ya umwagiliaji na uwekezaji katika sekta 

ya kilimo.  
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Muhtasari wa Utekelezaji wa Mpango na bajeti kwa mwaka 2016/17  

 

NA AINA YA MATUMIZI BAJETI % 

1 Ruzuku ya matumizi ya kawaida (OC) 3,789,326,662 7.1 

2 Ruzuku ya mishahara (PE)                          12,568,210,424 24.1 

3 Miradi ya maendeleo (Dev)                          37,651,167,758 67.8 

4 Mapato ya ndani                         524,173,400       1.0 

 Jumla 54,532,878,244/= 100.00 

 

 Maeneo makuu yaliyopewa kipaumbele ni kama ifuatayo:- 

 

1. Ujenzi wa Makao Makuu ya Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko na Ujenzi wa Nyumba za 

Watumishi 

2. Ujenzi wa kituo cha Mabasi  

3. Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 

4. Kuendeleza Programu ya kusambaza maji vijijini na usafi wa Mazingaira kwa kuongeza 

vijiji 10 

5. Kujenga zahanati tano (05), vituo vya Afya viwili (02) na Nyumba za watumishi wa idara 

ya Afya  ili kuweza kutoa huduma bora Zaidi kwa wananchi 

6. Kuboresha sekta ya elimu kwa kukamilisha vyumba vya maabara za sayansi katika shule za 

sekondari, nyumba za walimu na madarasa. Pia kujenga nyumba mpya na madarasa mapya 

ili kukidhi mahitaji katika kutoa Elimu bora katika Halmashauri 

7. Kujenga Dampo ili kuimalisha hali ya usafi wa Mji wa Kakonko  

8. Kujenga Machinjio 

9. Kuboresha skimu 3 za umwagiliaji, kwa Ruhwiti ili iweze kuwa na tija katika uzalishaji na 

kwa muhwazi (Bugunga A) na Bugunga B  kujenga mabwawa ,mifereji mikuu, vigawa 

maji na kukarabati barabara za kuingilia kwenye Skimu. 

 

Mchanganuo wa Mpango na Bajeti umefafanuliwa kama ifuatayo:- 

1. Umbile la bajeti ukurasa wa 6 hadi 7, 

2. Mapato ya vyanzo vya ndani ukurasa wa 8 hadi 15, 

3. Matumizi ya kawaida kwa maeneo yasiyo ya ruzuku ukurasa wa 16 hadi 18, 

4. Matumizi ya kawaida maeneo ya ruzuku ukurasa wa 19 hadi 30, 

5. Mishahara ukurasa wa 31, na  

6. Miradi ya maendeleo ukurasa wa 33 hadi 48. 

 

 

 


